เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้จากวัดพระปรางค์ช่วงปี37  (อ่าน 5538 ครั้ง)
เอกลำพัน
Sr. Member

ตายเพราะกตัญญูดีกว่าอยู่แต่เนรคุณ

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 01:19:03 am »

มาศึกษาข้อมูลครับ
ทางวัดยังมีให้บูชาอีกมั้ยครับคุณตาสว่าง และรุ่นนี้มีเสริมมั้ยครับ

เมื่อมั่งมีแล้วก้ออย่าลืมวัดและโรงเรียนท่าน หมั่นกลับไปอุปถัมภ์จุนเจือแก่เด็กๆและที่วัดกันบ้าง
ตาสว่าง
Global Moderator
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 06:58:35 am »

ช่วงปี37ไม่ค่อยมีคนสนใจครับตอนนั้นท่านเจ้าอาวาสยังหนุ่มคุยกันเรื่องหลวงพ่อกวย หลวงพ่อทองถูกคอกัน ขอท่านทำบุญบูชาไปหลายหมื่นท่านบอกว่าแบ่งได้เท่านี้ที่เหลือจะเอาไว้แจกประทานผ้าป่าแล้วท่านก็ไม่เปิดให้ใครจนปัจจุบันทราบว่าเปิดให้บูชาเพื่อเอาเงินบูรณะวัดใครชอบมาตรฐานสุดๆเชีญบูชาได้ที่วัดเลยได้พระที่หลวงพ่อเสกชัวร์ ได้ทำบุญสร้างวัด ได้ความมั่นใจล้านเปอร์เซ็น หลวงพ่อได้เอาผงมวลสารของท่านไปผสมด้วยบางโอกาสก็ไปขช่วยพิมพ์พระ เจตนาการสร้างดี พิธีดีมวลสารดี ไม่มีเสริม แต่มีปลอมใกล้เคียงดูง่าย
คำตอบอยู่นี่ครับได้ยินข่าวมาว่า เนื้อดินเริ่มมีเสิรมแต่ผมยังไม่ได้ตรวจสอบ เรื่องมีอยู่ว่า คนใกล้วัดแต่ไกลพระ เห็นพระเณรขนพระมาจากที่อื่นจึงคิดไปว่าสั่งพระเสิรม บางคนว่าเคยไปเช่าพระเณรพุดว่าของหมดยังไม่ได้มาส่ง ผมไม่เชื่อใครต้องดูหน้าพระเป็นหลักแนะนำว่าให้เช่าเนิ้อผงดมดูพระแห้งไม่มีกลิ่น ฟองน้ำที่รองพระในกล่องเหลืองกรอบจะไว้ใจได้ ถ้าคิดทำบุญอย่าไปซีเรียสกับสิ่งตอบแทนจะไม่ได้บุญ ไประแวงพระเณรจะได้บาปมาแทนครับ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
oakhyco
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 09:18:05 am »

ช่วงปี37ไม่ค่อยมีคนสนใจครับตอนนั้นท่านเจ้าอาวาสยังหนุ่มคุยกันเรื่องหลวงพ่อกวย หลวงพ่อทองถูกคอกัน ขอท่านทำบุญบูชาไปหลายหมื่นท่านบอกว่าแบ่งได้เท่านี้ที่เหลือจะเอาไว้แจกประทานผ้าป่าแล้วท่านก็ไม่เปิดให้ใครจนปัจจุบันทราบว่าเปิดให้บูชาเพื่อเอาเงินบูรณะวัดใครชอบมาตรฐานสุดๆเชีญบูชาได้ที่วัดเลยได้พระที่หลวงพ่อเสกชัวร์ ได้ทำบุญสร้างวัด ได้ความมั่นใจล้านเปอร์เซ็น หลวงพ่อได้เอาผงมวลสารของท่านไปผสมด้วยบางโอกาสก็ไปขช่วยพิมพ์พระ เจตนาการสร้างดี พิธีดีมวลสารดี ไม่มีเสริม แต่มีปลอมใกล้เคียงดูง่าย
คำตอบอยู่นี่ครับได้ยินข่าวมาว่า เนื้อดินเริ่มมีเสิรมแต่ผมยังไม่ได้ตรวจสอบ เรื่องมีอยู่ว่า คนใกล้วัดแต่ไกลพระ เห็นพระเณรขนพระมาจากที่อื่นจึงคิดไปว่าสั่งพระเสิรม บางคนว่าเคยไปเช่าพระเณรพุดว่าของหมดยังไม่ได้มาส่ง ผมไม่เชื่อใครต้องดูหน้าพระเป็นหลักแนะนำว่าให้เช่าเนิ้อผงดมดูพระแห้งไม่มีกลิ่น ฟองน้ำที่รองพระในกล่องเหลืองกรอบจะไว้ใจได้ ถ้าคิดทำบุญอย่าไปซีเรียสกับสิ่งตอบแทนจะไม่ได้บุญ ไประแวงพระเณรจะได้บาปมาแทนครับ

ขอบคุณครับพี่ ชอบตรงวรรคสุดท้ายเรื่องทำบุญมากๆครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 09:32:58 am »

ของแท้ สร้างสรรค์ ชัดเจน จบได้ แบบนี้ชอบมาก ๆ ครับ  

ขออนุญาตท่านเจ้าของใบฝอย ใบนี้ด้วยครับ  
         วันที่ 27 มีนาคม พ.ศ.2515 ตรงกับวันทางจันทรคติคือ วันจันทร์ ขึ้น 12 ค่ำ เดือน ห้าครับ  
          พระในใบฝอย มีพระสมเด็จ 3,399 องค์ และ พระคะแนนสมเด็จ 5,399 องค์นั้นเป็นพระเนื้อผงผสมด้วยว่าน 108  แล้วมีพระเนื้อดินรวมอยู่ในจำนวนนี้ด้วยไหมครับ ใครรู้บ้างครับ

sitthiphol
Sr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 01:15:37 pm »

พูดน้อยเสียน้อย พูดมากเสียมาก
ไม่พูดไม่เสีย นิ่งเสียโพธิสัต
Ya samsen
Sr. Member

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 01:35:10 pm »

เช่าทีเดียว300องค์เลยเอาเนื้อที่แตกต่างมาให้ศึกษา

ยกเป็นอาจารย์อีกท่าน
ตาสว่าง
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 01:37:45 pm »

เท่าที่คุยกับเจ้าอาวาสทราบว่าดินทำพร้อมกันไม่ทราบจำนวนมี 2 เนื้อคือเนื้อดินเผาแบบหม้อใหม่ใช้เตาเผาโบราณในวัดเผาสีพระออกเหลืองนวลเห็นแร่เพชรหน้าทั่งปะปลายเนื้อดินละเอียด  อีกเนื้อเป็นดินเผาใช้ความร้อนสูงกว่าพันองศาคล้ายเผากระเบื้องเซรามิกมีนักศึกษาจากสถาบันหนึ่งในสิงห์บุรีดำเนินการผมจำไม่ได้ว่าเป็นอาชีวะหรือเพราะช่าง เนื้อละเอียดสีแดงเลือดนกเห็นแร่เพชรหน้าทั่งเงาดำห่างๆมีความหดตัวมากกว่าทุกเนื้อ ทางด้านพิมพ์ทรงมีหลายพิมพ์แต่ไม่ได้เช่ามาเช่นขุนแผนชมตลาดเคยเจอหลวงพ่อเอาไปถอดพิมพ์ในเนื้อว่านสบู่เลือด พิมพ์ขุนแผนนั่งกุมารหลังมีทั้งปั้มมิและไม่ปั้ม พิมพ์ลีลา พิมพ์สีวลียืนตาโต พิมพ์ขุนแผนนั่งไก่คู่ ปัจจุบันขุนแผนวัดพระปรางค์ค่านิยมสูงกว่าสมเด็จซะอีกเพราะหมดจากวัดนานแล้ว ในเนื้อผงน้ำมันหลังเรียบเล่นหาเป็นวัดโฆสิตารามไปแล้ว อย่างไรก็ตามหลวงพ่อกวยเสกจนมั่นใจแล้วเป็นของดีที่ศิษย์รุ่นหลังยังหาง่ายครับ รายละเอีอดลึกๆใครไปวัดพระปรางค์สอบถามท่านเจ้าอาวาสแล้วเอามาเผยแพร่ไว้ที่นี่ครับ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
ตาสว่าง
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 01:53:42 pm »

toi
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 07:01:13 pm »

พระสมเด็จผมก็เก็บไว้หลายองค์เช่นกันครับ 
บ้านพุฒิ
Full Member

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 08:47:03 pm »

นับถือ
somkid
Sr. Member

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 12:04:02 pm »

ที่วัดยังมีให้บูชานะครับ   แต่ไม่แน่ใจว่าเหลืออะไรบ้าง ต้องลองถามเจ้าอาวาสดูนะครับ
เอกลำพัน
Sr. Member

ตายเพราะกตัญญูดีกว่าอยู่แต่เนรคุณ

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 01:13:38 am »

เมื่อมั่งมีแล้วก้ออย่าลืมวัดและโรงเรียนท่าน หมั่นกลับไปอุปถัมภ์จุนเจือแก่เด็กๆและที่วัดกันบ้าง
ตาสว่าง
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 06:34:44 am »

ขอบคุณ คุณยินดี คุณสมคิด พี่toiครับและอีกหลายท่านด้วยครับพยามหาใบฝอยวิธีใช้พระกับรูปหลวงพ่อทองและเหรียญหลวงพ่อทองที่สร้างพร้อมกันหาเจอจะเอามาลงให้สมบูรณ์ครับ

ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 08:37:57 am »

ของแท้ สร้างสรรค์ ชัดเจน จบได้ แบบนี้ชอบมาก ๆ ครับ  

ขออนุญาตท่านเจ้าของใบฝอย ใบนี้ด้วยครับ  
         วันที่ 27 มีนาคม พ.ศ.2515 ตรงกับวันทางจันทรคติคือ วันจันทร์ ขึ้น 12 ค่ำ เดือน ห้าครับ  
          พระในใบฝอย มีพระสมเด็จ 3,399 องค์ และ พระคะแนนสมเด็จ 5,399 องค์นั้นเป็นพระเนื้อผงผสมด้วยว่าน 108  แล้วมีพระเนื้อดินรวมอยู่ในจำนวนนี้ด้วยไหมครับ ใครรู้บ้างครับ

พระสมเด็จเนื้อดิน หลังปั้มพระปรางค์ สร้างปี.พศ.2519
มี พระสมเด็จเนื้อดินเผาใหญ่,คะแนน ,พระซุ้มกอดินเผาใหญ่เล็ก
คือพระสมเด็จเนื้อดิน สร้างตอนงานฉลองโบสถ ปี19
ส่วนพระสมเด็จเนื้อผงน้ำมัน หลังปั้มพระปรางค์ สร้างตอนหาเงินสร้างโบสถ
ขอบคุณครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 07:39:57 pm »

ขอบคุณครับผม
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์