เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาตรฐานของพระหลวงพ่อ  (อ่าน 3867 ครั้ง)
เสียงธรรม
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 08:09:22 am »

มาตรฐานที่ไม่เคยมีมันก็จะไม่มีต่อไปใช่ไหม
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:09:23 am »

มาตรฐานที่ไม่เคยมีมันก็จะไม่มีต่อไปใช่ไหม
         ศิษย์ใกล้ชิดของหลวงพ่อกวยคนไหน ที่ไม่เคยละเมิดหลวงพ่อกวยบ้างล่ะครับ ให้ท่านทำให้เป็นมาตรฐานได้ครับ ใครที่ล่วงเกินหลวงพ่อก็จะบิดเบือนข้อมูลเพื่ออำพรางการกระทำของตัวเองไว้  คนที่ศรัทธาหลวงพ่อกวยรุ่นหลังๆ ก็เล่นกันตามๆมาเป็นทอดๆ จะสังเกตได้ว่า คนที่เล่นพระหลวงพ่อกวยรุ่นเก่าๆจะขัดแย้งกันมานานแล้ว  บางคนเล่นพิมพ์นี้แต่ไม่เล่นพิมพ์โน้นประมาณนี้เป็นตัน บางพิมพ์ไม่เคยเห็นองค์พระมาก่อนเลย แต่เจอแม่พิมพ์ในสระก็มี บางคนว่า เหรียญหลังยันต์สีดำๆถึงจะเล่น สีแดงๆเขาไม่เล่นกัน บางคนบอกเล่นหมดไม่ว่าสีดำหรือสีแดง แล้วแบบนี้ใครจะเป็นคนทำให้พระหลวงพ่อกวยเป็นมาตรฐานได้ครับ  ใครมีความรู้ความสามารถที่ทำได้ ผมพอช่วยอะไรได้ยินดีเลยครับ

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:36:33 am »

ผมว่าพระมาตรฐานหลวงพ่อกวย มีอยู่แล้วนะครับ 

เหรียญฝาบาตร ก็มาตรฐาน
เหรียญนะโมตาบอด ก็มาตรฐาน
เหรียญหลังหนุมาน ก็มาตรฐาน
แหวกม่านอกใหญ่ เนื้อพิกุล ก็มาตรฐาน
ปรกโพธิ์เก้าใบ ก็มาตรฐาน
ฯลฯ

ที่ยกตัวอย่างมา พระมาตรฐานแน่นอนครับ ศิษย์สายไหนๆ ก็อยากมีไว้ครอบครอง บูชาทั้งนั้น หวังว่าคงไม่มีใครเถียงนะครับ
ที่ว่าไม่มาตรฐานก็จะมีแค่ พระรุ่นหรือพิมพ์ที่ไม่ยอมรับบ้าง ยอมรับไม่ทั่วไปบ้าง อ้างนู่นอ้างนี่ ซึ่งก็มีพอสมควร ฉะนั้นความคิดผม พระมาตรฐานหลวงพ่อกวย มีแน่นอน ตามตัวอย่างข้างต้น 

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
ออมปั้นสน
Jr. Member
**

จะยังคง ”ศรัธา”ตลอดไป

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 12:58:28 pm »

ของหลักไม่สากล แล้วจะคล้องอะไรกันดีละครับ
Boy_Bangkae
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 01:05:29 pm »

ผมว่าไม่ใช่นะครับ เพราะ พระของหลวงพ่อที่เป็นมาตรฐานมีเยอะนะครับ เหมือนที่พี่โอ๋บอก ครับ
ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 02:17:04 pm »

ผมว่าไม่ใช่นะครับ เพราะ พระของหลวงพ่อที่เป็นมาตรฐานมีเยอะนะครับ เหมือนที่พี่โอ๋บอก ครับ
ที่เป็นมาตรฐานแล้วมีมากส่วนที่ยังไม่เป็นมาตรฐานก็มีอีกมากเราจะเอาอะไรเป็นตัวชี้วัดผมยังคิดไม่ออกพระเครื่องหลวงพ่อดังเพราะประสพการณ์ แพงเพราะมีความต้องการมากแต่ของมีน้อย หนังสือชี้นำก็มีมากแต่ได้รับการยอมรับที่แตกต่างกัน ทุกวันนี้ที่เข้ามาก็เพื่อช่วยหลายๆเรื่องให้ชัดเจนเท่าที่จะทำได้ถ้าพวกเราเปิดใจให้กันถกเถียงกันจนสรุปได้และยอมรับกันด้วยเหตุผลค่อยๆทำไปทีละพิมพ์เราได้ความชัดเจนพระหลวงพ่อก็จะมีมาตรฐานมากพิมพ์ขึ้นเองทำไปด้วยความเคารพในองค์หลวงพ่อละทิ้งอคติส่วนตัวออกไปสถานการณ์จะค่อยๆดีขึ้นเองครับ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
บ้านพุฒิ
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 03:30:16 pm »

แล้วเหรียญหลังยันต์ ปัจจุบันนี้ เป็นมาตรฐาน หรือยังครับ
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 03:56:24 pm »

เข้าใจก่อนนะครับว่าจริงๆ ว่ามาตรฐานคืออะไร  ตรงกับที่ผมเข้าใจไหม แล้วค่อยตอบว่าจะเป็นไปได้หรือเปล่า ถ้าพี่ถามถึงมาตรฐานของพระหลวงพ่อ   ในความเข้าใจของผมคือ  :  มาตรฐานที่เป็นดัชนีใช้ชี้วัด เเอาไว้เป็นตัวหลักใช้ในการเทียบเคียง เป็นแนวปฎิบัติหรือ
ยึดถือสำหรับอ้างอิง ความคลาดเคลื่อนต่างๆ จะเริ่มตั้งเเต่เบี่ยงเบนมาตรฐาน จนถึงไม่ได้มาตรฐาน

ถ้ามาตรฐานของพี่หมายถึงมาตรฐานสากล  ให้สากลยอมรับ เดินคล้องคนมอง คนชม คนรู้จัก คนสนใจ ซื้อขายได้ในราคามาตรฐานทั่วประเทศ ---> โดยส่วนตัวในทางหลักการไม่มีทางเป็นไปได้ครับ  ไม่มีทางและไม่มีวัน ท่านที่คลุกคลีในสังคมพระหลวงพ่อผมเชื่อว่ารู้ว่าทำไม
ถ้ามาตรฐานหมายถึงเฉพาะรุ่น ---> มีอยู่แล้วครับ  ผมไม่ค่อยเชื่อมาตรฐานนี้ครับ  ล็อคสเป็คกันหลายรุ่นเกินไป
ถ้ามาตรฐานเฉพาะกลุ่ม ---> มีมากที่สุด  ผมเองยึดถือแบบนี้ดีกว่า  ^_^  เพราะไม่เชื่อก็ไม่ซื้อ ไม่เล่น ไม่สน ไม่ต้องเถียงกัน จบ !!!

เพราะฉะนั้นหากเล่นพระหลายสาย มีสังคมกว้างๆ  จะทราบว่าสายอื่นเขายอมรับอะไรกับสายนี้เเค่ไหน .... ผมชอบอีกคำในกระทู้ที่พี่ตอบไว้ " อย่าหลอกตัวเอง " ผมเองศรัทธาหลวงพ่อไม่นาน  แต่ก็ไม่น้อยกว่าใคร  แต่ความจริงก็คือความจริง  ยิ่งถ้าคุยกับคนที่ศรัทธา
อยู่เหนือเหตุผลด้วยล่ะก็ ... รั้นไปเรื่อย  แทนที่จะหาสาเหตุว่าทำไม  ไม่ยอมรับความจริงกันเสียที  ดีไม่ดีพาลด่าพาลเหวี่ยงกลับมาเสียอีก ...

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 04:17:20 pm »

แบบนี้มาตรฐานสากลไหมครับ ถ้าไม่ใช่มาตรฐานสวดเลยครับ ไม่มีล็อคสเปคแน่นอน 

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 05:15:59 pm »

พระสวยครับ ^_^

ผมเข้าใจโดยส่วนตัวว่า .. แหวกม่าน  ฝาบารตร นะโมตาบอด หลังยันต์ หลังหนุมาน นักเลงโต หลังรูปรุ่นแรก ฯ   พระที่ทุกคนรู้เห็นในทางเดียวกันทุกกลุ่ม ไม่มีข้อมูลอะไรมาโต้เเย้ง  เป็นที่ยอมรับ  อะไรพวกนี้มาตรฐานเฉพาะรุ่นอยู่แล้ว ทุกคนยอมรับ จบลงไม่ต้องสืบให้เหนื่อยเลยครับ  แต่รุ่นที่มากกว่านั้น ----- *_*
ปัญหารุ่นที่แต่ละสายเห็นไม่ตรงกัน  เถียงกันไปกันมา  อันนั้นอันนี้ที่ไม่รู้จะเอาของใครยึดเป็นมาตรฐาน  กลุ่มนั้นว่าต้องแบบนั้นเท่านั้น   กลุ่มนี้ว่าเนื้อนี้เท่านั้น ซึ่งเพราะอะไรบางรุ่น  บางครั้งคนกล่าวก็ตอบได้ไม่เต็มปาก  ไม่ชัดเจน อันเนื่องจากเพียงแค่รู้มา  ได้ยินมา  เขาว่ามา  เมื่อเป็นเเบบนี้ความขัดแย้งจึงเกิดขึ้นไม่ได้กับกลุ่มที่มองว่าคำกล่าวนั้นไม่น่าเชื่อถือ   ..... อันนี้เเหละที่จะจบไม่ลง  และหาทางจบยากครับ ... ความเชื่อคนเรามันต่างกัน  การเลี้ยงดูก็ต่างกัน  การยอมรับได้ซึ่งเหตุผลก็ต้องต่างกัน
แล้วก็ทีนี้   "ทั้งสาย"  จะสากลได้อย่างไร Huh? ในเมื่ออีกไม่น้อยรุ่นที่ต่างคนต่างมีความเชื่อที่ต่างกันไป  ไม่สามารถเอาข้อมูลหนึ่งข้อมูลใดมาสรุปได้ ...

มาตรฐานสากลจะเกิดขึ้นกับการณ์ใดๆ ได้   ก็ต่อเมื่อสามารถ " บริหารความขัดแย้ง" ได้ก่อนครับ  .... แต่สิ่งเกิดเกิดขึ้น ณ ตอนนี้  ^_^  ผมมองไม่เห็นทางเลยครับ  ด้วยเรื่องเห็นต่างทางความเชื่อ  ความคิด  อคติฯ ที่ทำได้ก็เล่นรุ่นที่มาตรฐานไปจนกว่าจะไม่มีให้เล่น  จะเปิดกรุเเล้วมีพระออกมายืนยัน  จะเจอบล็อค ฯ นั่นเเหละครับ

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
Ya samsen
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 05:18:16 pm »

แบบนี้มาตรฐานสากลไหมครับ ถ้าไม่ใช่มาตรฐานสวดเลยครับ ไม่มีล็อคสเปคแน่นอน 
เห็นแล้วร้องไห้เลย..... ไม่ได้เสียใจนะ เเต่อยากได้จ้า....
พี่ขาดหลังหนุมาน
Ya samsen
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 05:19:53 pm »

ที่ขาดหลังหนุมานหน่ะ ต้องมี๓-๔เหรียญ จาได้เเจกเด็กๆได้พี่
Ya samsen
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 05:20:31 pm »

ผมว่าพระมาตรฐานหลวงพ่อกวย มีอยู่แล้วนะครับ 

เหรียญฝาบาตร ก็มาตรฐาน
เหรียญนะโมตาบอด ก็มาตรฐาน
เหรียญหลังหนุมาน ก็มาตรฐาน
แหวกม่านอกใหญ่ เนื้อพิกุล ก็มาตรฐาน
ปรกโพธิ์เก้าใบ ก็มาตรฐาน
ฯลฯ

ที่ยกตัวอย่างมา พระมาตรฐานแน่นอนครับ ศิษย์สายไหนๆ ก็อยากมีไว้ครอบครอง บูชาทั้งนั้น หวังว่าคงไม่มีใครเถียงนะครับ
ที่ว่าไม่มาตรฐานก็จะมีแค่ พระรุ่นหรือพิมพ์ที่ไม่ยอมรับบ้าง ยอมรับไม่ทั่วไปบ้าง อ้างนู่นอ้างนี่ ซึ่งก็มีพอสมควร ฉะนั้นความคิดผม พระมาตรฐานหลวงพ่อกวย มีแน่นอน ตามตัวอย่างข้างต้น 
ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 05:25:54 pm »

คุณโอ๋เล่นแต่ของหลักย่อมเป็นมาตรฐานอยู่แล้วครับ ที่ยังไม่มาตรฐานผมว่าคงหมายถึงพระพิมพ์อื่นๆที่เล่นเป็นกลุ่มยังไม่ยอมรับกันทั่วไปซึ่งต้องใช้เวลาสืบค้นกันไปครับ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
เอกลำพัน
Sr. Member

ตายเพราะกตัญญูดีกว่าอยู่แต่เนรคุณ

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 01:25:53 am »

เมื่อมั่งมีแล้วก้ออย่าลืมวัดและโรงเรียนท่าน หมั่นกลับไปอุปถัมภ์จุนเจือแก่เด็กๆและที่วัดกันบ้าง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์