เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

โพลล์
คำถาม: พระสมเด็จหลังรูปพิมพ์นี้ ท่านว่า ปลอม หรือว่า แท้ ครับ
เป็นพระแท้ของหลวงพ่อกวย กด 1 - 30 (65.2%)
เป็นพระเก๊ของหลวงพ่อกวย กด 2 - 16 (34.8%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 44

หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โหวต พระสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ของหลวงพ่อกวยครับ  (อ่าน 65214 ครั้ง)
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #150 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 09:36:19 pm »

เวปนี้เยี่ยมครับ มีคนรู้จริง รู้ทันเลห์เหลี่ยมคนหลอกลวง กันหลายคน ไม่รู้จะเป็นจริงไหม อ่านแล้วก็เอวัง
http://sitluangporguay.com/forum/index.php?topic=12565.0
ขอบคุณเจ้าสำนักเงาดำมากครับ กับกรณีโพสส์แจ้งให้ทราบเรื่องคุณแป๊ะ ^_^ ทำให้เราได้ทราบอะไรหลายๆ อย่าง  เล่ห์เหลี่ยมคนขายพระ  นิสัย  และที่สำคัญทำให้ทราบว่าไม่มีมิตรแท้ และศัตรูถาวร ในวงการนี้ ลมเป็นเหยียบ  ดิสเครดิตทุกทาง แฉทุกฉบับ บั๊บทุกสื่อ ^_^

กับกรณีคุณแป๊ะ  แฉคุณ บ. ซึ่งเป็นเจ้าของบ้านหลายอย่าง ทั้งๆ ที่ดูจะมีบุญคุณกัน  ถ้าผมเป็นเจ้าของบ้านด้วยกัน  ผมคงพยายามช่วยไกล่เกลี่ย ... แก้ไขชื่อเสียงเเละความน่าเชื่อถือ แทนที่จะลากเพื่อนไปฆ่า ... จริงๆ แทนที่จะรู้กำพืดเเค่ 2  แหม๋  ทำไปทำมารู้ 3 เลยะนะครับนี่ ^_^

แต่ก็ถือว่าได้ประโยชน์ทุกฝ่าย  เจ้าทุกข์ได้แรงกดดันต่อนาย ป. เพิ่มขึ้น   บ้านนี้ได้ความรู้    ส่วนท่าน ... ตัดคู่แข่งไป 2 คน ^_^ แบบนี้ชอบครับ

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #151 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 10:19:27 pm »

5555 ... ผมเองก็ท่าจะรู้น้อยไปเยอะครับ  ปะติดปะต่อไม่ถูก  ผมได้ความว่า

-ปี  34 - 35 ที่วัดยังมีเหรียญไม่สวย (น่าจะเหรียญหลังยันต์ หลังหนุมาน แจกเเม่ครัว ประมาณนี้ ) เหลืออยู่ --- > ถ้าเหลือจริง  นับเป็นระยะเวลา 12 ปีนับจากหลวงพ่อมรณะเลยนะครับ  หนังสือนะโมก็ออกเเล้ว  คนก็รู้จักหลวงพ่อมากขึ้น แต่อีกมุมนึงเหรียญก็สร้างหลายหมื่น  เป็นไปได้เหมือนกัน ... รอท่านผู้รู้มายืนยันอีกทีครับ  ว่าเหรียญหมดไปปีอะไร

- เหรียญจบที่ขอบ ต้องเหมือนทุกมุม ( อันนี้ดีใจมากครับ ) --- > แต่ประเด็นเหรียญสวยวิ่งไปออกวัดมณี  งงเลยครับทีนี้  

- มีดปากกา ... ปี 4 กว่าๆ มีขายทุกที่  --- > แต่มาจากไหน  มีดปี 21 ทำกี่เล่ม Huh? งงไปใหญ่ครับ  แล้วมีดที่ขายปี 4 กว่าตอกอย่างไรครับ

รอพี่ๆ ที่มีข้อมูล  หรือทราบเรื่องราวเหตุการณ์ในช่วงดังกล่าวมาเเนะนำต่อครับ    
          คุณเสียงธรรมคงไม่มีสมาธิที่จะตอบกระทู้เท่าไร เนื่องจากต้องไปช่วยคนซื้อพระที่คุณเงาดำลากกระทู้มาครับ ในกระทู้ถวายคืนสู้วัดครับ  ขอบคุณคุณฟาว์วครับ

totogunleaw
Newbie
*

« ตอบ #152 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 10:27:00 pm »

เข้ามาหาข้อมูลเพื่อ เป็นวัคซีนในการสะสมวัตถุมงคลของหลวงพ่อครับ
ขอบคุณข้อมูลดีๆๆ ครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #153 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 10:30:05 pm »

เวปนี้เยี่ยมครับ มีคนรู้จริง รู้ทันเลห์เหลี่ยมคนหลอกลวง กันหลายคน ไม่รู้จะเป็นจริงไหม อ่านแล้วก็เอวัง
http://sitluangporguay.com/forum/index.php?topic=12565.0
ขอบคุณเจ้าสำนักเงาดำมากครับ กับกรณีโพสส์แจ้งให้ทราบเรื่องคุณแป๊ะ ^_^ ทำให้เราได้ทราบอะไรหลายๆ อย่าง  เล่ห์เหลี่ยมคนขายพระ  นิสัย  และที่สำคัญทำให้ทราบว่าไม่มีมิตรแท้ และศัตรูถาวร ในวงการนี้ ลมเป็นเหยียบ  ดิสเครดิตทุกทาง แฉทุกฉบับ บั๊บทุกสื่อ ^_^

กับกรณีคุณแป๊ะ  แฉคุณ บ. ซึ่งเป็นเจ้าของบ้านหลายอย่าง ทั้งๆ ที่ดูจะมีบุญคุณกัน  ถ้าผมเป็นเจ้าของบ้านด้วยกัน  ผมคงพยายามช่วยไกล่เกลี่ย ... แก้ไขชื่อเสียงเเละความน่าเชื่อถือ แทนที่จะลากเพื่อนไปฆ่า ... จริงๆ แทนที่จะรู้กำพืดเเค่ 2  แหม๋  ทำไปทำมารู้ 3 เลยะนะครับนี่ ^_^

แต่ก็ถือว่าได้ประโยชน์ทุกฝ่าย  เจ้าทุกข์ได้แรงกดดันต่อนาย ป. เพิ่มขึ้น   บ้านนี้ได้ความรู้    ส่วนท่าน ... ตัดคู่แข่งไป 2 คน ^_^ แบบนี้ชอบครับ
         คุณฟาว์วรู้แล้วถ่ายทอดสั้นๆก็จริง แต่ทำให้เห็นภาพได้เลยครับ ขอบคุณมากครับ  
toi
Hero Member

« ตอบ #154 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 10:31:25 pm »

เข้ามาหาข้อมูลเพื่อ เป็นวัคซีนในการสะสมวัตถุมงคลของหลวงพ่อครับ
ขอบคุณข้อมูลดีๆๆ ครับ
          ยินดีรู้จักครับ ขอบคุณครับ 
kenglee
Full Member

« ตอบ #155 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 10:40:58 pm »

ต้องขออภัย....ขออีกสักนิด ข้อมูลของผมจะหมดเเล้วครับ
     เมื่อปีที่เเล้ว ผลได้โชว์พระของ น้าผม 1 ชุดที่เวปอืน ปรากฎว่า โดนสวดยับ
พอผมกลับชัยนาท ถามน้าว่า น้ามัวหรือเปล่า     เเก่เลยพาไปหาลุงหล่อน เเย้มทับ
     ลุงหล่อน เล่าอะไรให้ฟังหลายอย่าง  เช่า
-การเดินไปเรียนวิชาทำมีดกับหลวงพ่อเดิม(ลุงหล่อนไปกับหลวงพ่อด้วย)
-การไปดอยสุเทพกับหลวงพ่อ(ลุงหล่อนไปกับหลวงพ่อด้วย)
-การสักยันต์
ที่สำคัญ
-คนที่ยืม วัตถุมงคลของหลวงพ่อ จากลุงไป เเล้วไม่ยอมคืน(ลุงเคยไปตาม)สุดๆพี
-วัตถุมงคลที่หลวงพ่ิอสร้างไม่ก็องค์ (พอมีคนเอามาลงโชว์ในเวป  โดนสวดยับ (ไม่มีในสารระบบ)
-เเละอีกหลายอย่าง (ปรงเลยครับ)

หลังๆผมก็ไม่กล้าเท่าไร ไม่ค่อยชอบบล็อคนิยม (กลัวจริงๅ) เเละผมอาจจะดวงดีที่ได้รู้จักรุ่นพี่ (ไม่ขอเอยชื้อนะครับ ) งานของรุ่นพี่คือ เเกะบล็อคพระเเละรับฃ่อมบล็อคพระที่ชำรุด
บล็อคเเท้-บล็อคเทียม เเก่ทำหมด โดยเฉพาะ บล็อคพระของหลวงพ่อ เเก่เตือนผมหลายอย่าง (บล็อคที่ยังอยู่ เเละบล็อคเทียม) ตอนเเรกผมก็ว่าเเก่มัว  เเก่ก็เอาตัวอย่างที่กดจากบล็อคให้ดู เสียวเลยผม

เเต่ที่สำคัญ  เเก่บอกว่า กูเห็นว่ามึงเป็นรุ่นน้อง ที่ศรัทธาหลวงพ่อมากๆคนหนึ่ง จำไว้  ทางใครทางมัน อย่างขวางทาง เค้าเลือกทางเดินของเค้าเอง

ตอนเเรกผมก็ไม่กล้าเขียนเท่าไร เเต่เวปนี้ค่อนข้างจริงใจ ข้อความที่ผมเขียนอาจกระทบกับคนบางกลุ่ม(เคยโดนตัดจากการเป็นสมาชิกเเละลบข้อความทั้งหมดด้วย จำขึ้นใจ)

มีขาว-มีดำ
ชิลีหรือเปรู หิมะยังตก (ผมจำไม่ได้)
จะรอดไหมครับ

totogunleaw
Newbie
*

« ตอบ #156 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 06:08:39 am »

เป็นกำลังใจให้ครับ เพื่อศิษย์รุ่นหลัง 
ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #157 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 06:36:18 am »

5555 ... ผมเองก็ท่าจะรู้น้อยไปเยอะครับ  ปะติดปะต่อไม่ถูก  ผมได้ความว่า

-ปี  34 - 35 ที่วัดยังมีเหรียญไม่สวย (น่าจะเหรียญหลังยันต์ หลังหนุมาน แจกเเม่ครัว ประมาณนี้ ) เหลืออยู่ --- > ถ้าเหลือจริง  นับเป็นระยะเวลา 12 ปีนับจากหลวงพ่อมรณะเลยนะครับ  หนังสือนะโมก็ออกเเล้ว  คนก็รู้จักหลวงพ่อมากขึ้น แต่อีกมุมนึงเหรียญก็สร้างหลายหมื่น  เป็นไปได้เหมือนกัน ... รอท่านผู้รู้มายืนยันอีกทีครับ  ว่าเหรียญหมดไปปีอะไร

- เหรียญจบที่ขอบ ต้องเหมือนทุกมุม ( อันนี้ดีใจมากครับ ) --- > แต่ประเด็นเหรียญสวยวิ่งไปออกวัดมณี  งงเลยครับทีนี้  

- มีดปากกา ... ปี 4 กว่าๆ มีขายทุกที่  --- > แต่มาจากไหน  มีดปี 21 ทำกี่เล่ม Huh? งงไปใหญ่ครับ  แล้วมีดที่ขายปี 4 กว่าตอกอย่างไรครับ

รอพี่ๆ ที่มีข้อมูล  หรือทราบเรื่องราวเหตุการณ์ในช่วงดังกล่าวมาเเนะนำต่อครับ    
          คุณเสียงธรรมคงไม่มีสมาธิที่จะตอบกระทู้เท่าไร เนื่องจากต้องไปช่วยคนซื้อพระที่คุณเงาดำลากกระทู้มาครับ ในกระทู้ถวายคืนสู้วัดครับ  ขอบคุณคุณฟาว์วครับ

ขอแก้ไขคำกำกวมนิดคือผมเห็นต่างนิดเหรียญรุ่น3ทุกพิมพ์ปี27ที่วัดยังมีของแท้อยู่จะรมดำ รมน้ำตาล หรือกะไหล่ทอง ดูขอบตัวตัดเป็นก็จบ มีดทุกชนิด

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #158 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 07:55:34 am »

ขอแก้ไขคำกำกวมนิดคือผมเห็นต่างนิดเหรียญรุ่น3ทุกพิมพ์ปี27ที่วัดยังมีของแท้อยู่จะรมดำ รมน้ำตาล หรือกะไหล่ทอง ดูขอบตัวตัดเป็นก็จบ มีดทุกชนิด

ขอบคุณครับพี่ตาสว่าง   แบบนี้ก็เป็นไปได้ที่เหรียญจะยังคงอยู่จนถึงปี 34-35 เลยใช่ไหมครับพี่

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
toi
Hero Member

« ตอบ #159 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 07:57:34 am »

5555 ... ผมเองก็ท่าจะรู้น้อยไปเยอะครับ  ปะติดปะต่อไม่ถูก  ผมได้ความว่า

-ปี  34 - 35 ที่วัดยังมีเหรียญไม่สวย (น่าจะเหรียญหลังยันต์ หลังหนุมาน แจกเเม่ครัว ประมาณนี้ ) เหลืออยู่ --- > ถ้าเหลือจริง  นับเป็นระยะเวลา 12 ปีนับจากหลวงพ่อมรณะเลยนะครับ  หนังสือนะโมก็ออกเเล้ว  คนก็รู้จักหลวงพ่อมากขึ้น แต่อีกมุมนึงเหรียญก็สร้างหลายหมื่น  เป็นไปได้เหมือนกัน ... รอท่านผู้รู้มายืนยันอีกทีครับ  ว่าเหรียญหมดไปปีอะไร

- มีดปากกา ... ปี 4 กว่าๆ มีขายทุกที่  --- > แต่มาจากไหน  มีดปี 21 ทำกี่เล่ม Huh? งงไปใหญ่ครับ  แล้วมีดที่ขายปี 4 กว่าตอกอย่างไรครับ

รอพี่ๆ ที่มีข้อมูล  หรือทราบเรื่องราวเหตุการณ์ในช่วงดังกล่าวมาเเนะนำต่อครับ    
         คุณเสียงธรรมคงไม่มีสมาธิที่จะตอบกระทู้เท่าไร เนื่องจากต้องไปช่วยคนซื้อพระที่คุณเงาดำลากกระทู้มาครับ ในกระทู้ถวายคืนสู้วัดครับ  ขอบคุณคุณฟาว์วครับ

ที่เราคุยๆกันอยู่เนี่ยเพื่อจะทำให้อะไรๆที่มันยังกัมกวมอยู่นั้น ได้เห็นแจ้งขึ้นมาครับ  ถ้าเราได้เห็นได้ยินอะไรที่ไม่ชัดเจน อย่าไปคิดและ"เข้าใจว่า"จะต้องเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ซิครับ  ต้องให้ขาดลงไปเลยว่า ดำหรือขาวเพราะอะไร  ชัดเจนครับว่า เหรียญรุ่นที่ 3  ที่ทำในปี พ.ศ.2521 ทุกพิมพ์ มีพิมพ์แจกแม่ครัว,พิมพ์หลังหนุมาน,และหลังยันต์ ในปี พ.ศ.2527 ที่วัดหลวงพ่อกวยยังมีของแท้อยู่ ไม่ว่าจะเป็นแบบรมดำ รมน้ำตาลหรือกะไหล่ทอง ถ้าดูขอบตัวตัดเป็นก็จบว่าเป็นของแท้ นี่คุณตาสว่างรับผิดชอบคำพูดแบบขาด ไม่ทำให้ผู้อื่นคิดสับสนครับ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2011, 06:46:40 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
toi
Hero Member

« ตอบ #160 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 08:14:19 am »

ขอบคุณครับพี่ตาสว่าง   แบบนี้ก็เป็นไปได้ที่เหรียญจะยังคงอยู่จนถึงปี 34-35 เลยใช่ไหมครับพี่
          ผมอยากรู้ว่าเหรียญที่ทำปี พ.ศ.2521 กับเหรียญที่เหลือปีหลังๆน่ะ มีหน้าตาแตกต่างกันอย่างไรจังเลยครับ ขอบคุณครับ

ตาสว่าง
Hero Member

« ตอบ #161 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 08:51:41 am »

เหรียญสวยไปวัดมณีเป็นฝีมือไม่ต้องสนใจ  มีดปากกาทำห่างจากของเก่านับ 10 ปีเชื่อว่าจบที่พี่toi  โดยเฉพาะท่านขุนเป็นเสือซุ่มสายตาเฉียบกว่าผมมาก ดูที่งาเก่า การประจุมีด  ส่วนพระปกโพธิ์ และหลังรูปปี21นั้นแยกด้วยการพิจารณาผิวพระเนื่องจากน้ำมันตังอี้วของโรงงานที่ใชประจำทำให้พระมีผิวมันยิ่งพระมีอายุยิ่งมัน แต่ของเสริมสำรวยใช้น้ำมันจากที่อื่นเพราะโรงงานเก่าเลีกกีจการเมื่อทำออกใหม่พระจะมันเหมือนของแท้แต่พอเก็บจนแห้งพระจะหดตัวผิวจะด้านไม่มันที่ทิดรวยแยกไม่ได้นั้นเจตนาเช่นไรเราไม่รู้ แต่ผมแค่ใช้จมูกดมก็แยกได้แล้ว อิ อิ ถึงคิวเก๊ยันฮี(หมอ)แม่พิมพ์เดิมใช้น้ำมันอีกที่ใก้ลเคียงปี2519-2521มากมีการแก้ไขแม่พิมพ์เพื่อให้คมชัดพระจึงดูอ้วนล่ำแตยังมีตำหนิบางจุดเหลืออยู่ิอายุการทำห่างจากของแท้นับ 10 ปีคนที่ชำนาญเรื่องอายุพระจะแยกได็ไม่ยากเล่นง่าย เพียงแต่ที่ผ่านมาไม่มีใครเอาเรื่องตัวประสานคือน้ำมันงูเหลือมและน้ำมันตังอิ้วมาพิจารณา เห็นรอยเขยื้อนก็ว่าปั้มซ้ำ บ้างไปไกลว่าบล็อคเคลื่อนมีคนรู้เรื่องน้ำมันมีมากแต่ท่านบอกเก็บไว้เป็นจุดตายกลัวคนทำเก๊รู้บัดนี้อายุกาลผ่านมานานมากแล้ว เรื่องหนังสือตามที่ผมได้พิจารณาเฉพาะที่มี เล่มแดงโดยหนุ่ม สุพรรณ----เดี๋ยวมาต่อ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
fLowlER
Sr. Member

« ตอบ #162 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 09:10:24 am »

ผมชอบบ้านนี้ .. เพราะพี่ๆ น้องๆ ไม่หวงความรู้ + เปิดใจกว้าง  น่าเสียดายคนไม่ได้เข้ามา่อ่าน หรืออ่านแต่ไม่เห็นภาพพระที่พี่ๆ นำมาให้ศึกษาจริงๆ ครับ

MATA
Full Member

« ตอบ #163 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 09:34:58 am »

ดีครับจะได้ศึกษาสะสมดูพระแท้ได้ถูกต้องไม่หลงทาง..ครับ..ขอบคุณครับ..
ตาสว่าง
Hero Member

« ตอบ #164 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 10:28:04 am »

เขาสั่งทำมาผสมประมาณปี 30บล็อกหน้าหลังตัวเดียวกันคือแท้เก่าจะหมดทิดแกเลยสั่งมาเพิ่มการที่ได้จากวัดระยะนี้จึงมีทั้งทันเละเสริมให้พิจารราขอบเหรียญเป็นข้อยุติ

หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 23
  พิมพ์