เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

โพลล์
คำถาม: พระสมเด็จหลังรูปพิมพ์นี้ ท่านว่า ปลอม หรือว่า แท้ ครับ
เป็นพระแท้ของหลวงพ่อกวย กด 1 - 30 (65.2%)
เป็นพระเก๊ของหลวงพ่อกวย กด 2 - 16 (34.8%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 44

หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โหวต พระสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ของหลวงพ่อกวยครับ  (อ่าน 65221 ครั้ง)
CAVALRY
Sr. Member

« ตอบ #135 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 05:27:03 pm »

ผมขออณุญาตเห็นด้วยกับ
คนอื่นอย่าเสือก..แน่จริงอย่าได้แต่เห่าในรู..พวกบ้าวิชาการกูไม่คุยด้วย..เขาเล่นพระหลวงพ่อกันถึงใหนแล้ว..ยังมัวหาแห่งบ้าบอคอแตกอย่ามายุ่งกับกู..แน่จริงปรากฏโฉมหน้ามากูยังกล้าโชว์หน้ากูเลย..กูไม่เกรงใจพวกมึงแล้ว..ย้อนถามตัวเองบ้างใหมทุกวันพวกเรื่องหลวงพ่อเพื่ออะไรกันกูดูๆบ้าวิชาการกันมั่วไปหมด เก่งจริงทำไมไม่ไปเวป์ไอ้บอล อุทัย ..บ้างนะเสือกไปทุกเรื่อง

คุณพิมพ์ถ้อยคำอะไรที่มัน .... ส่วนตัวขนาดนั้นออกมาได้นี่  เคยระลึกไหมครับว่านี่เว็ปหลวงพ่อ  รูปหลวงพ่ออยู่ด้านบนเวลาคุณพิมพ์  ไม่รู้สึกอะไรบ้างเลยหรือครับ

เขาเล่นกันถึงไหนผมไม่รู้ครับ  แต่ผมเชื่อว่าทุกคนพยายามทำให้มันเป็นมาตรฐาน  พยายามเสนอข้อมูล  วิธีดู  เรื่องราวต่างๆ  เเละเเนะนำตักเตือนเด็กใหม่ๆ ไม่ให้โดนคนเลวๆ หลอกหากินกับความศรัทธาเอาได้ นี่ละมังครับการทำอะไรเพื่อหลวงพ่อ เพื่อส่วนรวม 

ถ้าการที่ศิษย์คนนึงโดนหลอก  ออกมาตักเตือน  ออกมาเรียกร้อง ... มีคนเห็นใจ  เรียกร้องความเป็นธรรมให้บ้าง อะไรบ้าง  คนเสียประโยชน์มักคิดเเบบคุณครับ  " อย่ามายุ่ง "

การเล่นเว็ปไหน  ขึ้นอยุ๋กับความสบายใจ  และความชอบครับ  และไม่เห็นจะต้องเอาอะไรมาเเสดงเพื่อโอ้อวดตัวเอง  หน้าตา  สร้างภาพ ฯ  และใครจะเล่นอย่างไรหรือไม่  คุณยังเล็กเกินไปกว่าจะรู้ครับ

ผมจำได้ว่าคุณจะไม่เข้ามาอีกเเล้ว  ลานู่นนี่นั่น ... ผมเห็นออนตลอด  ประวัติการเข้ามาก็ตลอด  ไม่เห็นทำอย่างพูดเลยครับ  คำว่า " รุ่นใหญ่ สายตรง วัยวุฒิ  สามัญสำนึก " ไม่ได้บอกเลยหรอครับว่าคนที่พูดเเล้วทำไม่ได้ เขาเรียกอะไร อายุขนาดนี้เเล้ว  --- เคยเรียนลูกเสือไหมครับ เสียชีพอย่าเสียสัตย์
CAVALRY
Sr. Member

« ตอบ #136 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 05:33:30 pm »

คูณmata คุณแน่จริงๆ
มธ.
Full Member

« ตอบ #137 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 05:40:55 pm »

คิดใหม่ ทำใหม่ ที่แล้วๆ มาเรายึดติดกับครูเพียงคนเดียว หนังสือก็ลงต่อๆ กันมา ว่าหลวงพ่อทำแค่นี้ เมื่อมีข้อมูลใหม่ว่า มีพระพิมพ์ที่ลูกศิษย์ พระ ร่วมกันทำเมื่อปี 19-20 ออกงานฝังลูกนิมิต โดยผู้ให้ข้อมูลคือ หลวงตาสมาน ผู้ซึ่งมีความใกล้ชิดกับหลวงพ่อมาก เป็นผู้ร่วมจัดทำด้วย ก็น่าคิดนะครับ ท่านคงไม่หลอกคุณตาสว่าง แต่คราวนี้ การแยกแยะพิมพ์ทรง เนื้อ เป็นแบบใหนครับ ให้เป็นมาตรฐาน ยอมรับของคนทั่วไป มีใครสามารถดูขาดได้บ้าง นอกจากคุณตาสว่าง เพราะไม่งั้นพระชุดนี้ จะกลายเป็น ชุดไม่มาตรฐาน เล่นหาเฉพาะกลุ่มนะครับ  
เสียงธรรม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #138 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 06:05:05 pm »

คนรู้เยอะไม่ใช่มีแค่กันที่รู้น้อยมากแค่ให้ไม่ตกราคาไปก็ไปเอาหลวงพ่อแพกับชัยเล็กพงษ์เมื่อก่อนยังไปด้วยกันคนพื้นที่ไม่รู้กันเลยหรือปี34-35กันไปครั้งสุดท้ายเหรียญไม่สวยเหลือที่วัดอันนี้เรื่องเหรียญมีดยังเหลืออันนี้เรืองมีดคนพื้นที่บอกต่อหน่อยจริงไหมพระสำรวยสึกเหรียญพระต่างๆยังอยู่พอพระสึกเหรียญสวยวิ่งไปออกวัดมณีจากไหนปี4กว่าคนเลิกวิ่งเพราะชักระอาคนไม่ยอมรับไม่มีคนรับด้วยสายอื่นมาแรงมีมากแต่ตอนนั้นทุกที่มีของลงไว้เต็มหมดทั้งมีดปากกาทั้งเหรียญหาดูว่าจริงไหมปี4กว่าๆแล้วคิดดูมาจากไหนมีดทำแค่เท่าไหร่ปี21จริงๆ แต่ไม่ใช่เล่นไม่ได้เหรียญจบที่ขอบแน่เอาให้เหมือนทุกที่ทุกมุมเป็นจบถ้ามีติ่งหมุนแล้วเเปลกนั่นเจ็บอย่าโลภเรื่องมีดตัวใครตัวมัน
เสียงธรรม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #139 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 06:12:23 pm »

โพธิ์9กันเเยกไม่ได้แต่คนแยกได้อาจมีฟังผู้ใหญ่เยอะๆกันไม่เคยเจอพระสมานเลยไม่รู้เหมือนคนไปอาศัยจากคนวิ่งไม่ให้ตกราคาของทันกับไม่ทันคนละราคารอท่าตาสว่างคอยสอนอีกทีแล้วกันแต่ย้ำอกทีอย่าโลภอยากได้ให้นับถือจริงๆถูกแพงไม่ต้องสนขอหลวงพ่อได้พระหลักร้อยหรือแสนถ้าขอแล้วได้มาให้รู้สึกว่าหลวงพ่อให้ไม่ต้องสนราคาถ้าโลภก็ตายหลวงพ่อยังบอกอย่าประมาทขาดสติพอโลภขาดสติก็ต้องโดน
ถิรวุษิ
Full Member

« ตอบ #140 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 06:28:49 pm »

คนรู้เยอะไม่ใช่มีแค่กันที่รู้น้อยมากแค่ให้ไม่ตกราคาไปก็ไปเอาหลวงพ่อแพกับชัยเล็กพงษ์เมื่อก่อนยังไปด้วยกันคนพื้นที่ไม่รู้กันเลยหรือปี34-35กันไปครั้งสุดท้ายเหรียญไม่สวยเหลือที่วัดอันนี้เรื่องเหรียญมีดยังเหลืออันนี้เรืองมีดคนพื้นที่บอกต่อหน่อยจริงไหมพระสำรวยสึกเหรียญพระต่างๆยังอยู่พอพระสึกเหรียญสวยวิ่งไปออกวัดมณีจากไหนปี4กว่าคนเลิกวิ่งเพราะชักระอาคนไม่ยอมรับไม่มีคนรับด้วยสายอื่นมาแรงมีมากแต่ตอนนั้นทุกที่มีของลงไว้เต็มหมดทั้งมีดปากกาทั้งเหรียญหาดูว่าจริงไหมปี4กว่าๆแล้วคิดดูมาจากไหนมีดทำแค่เท่าไหร่ปี21จริงๆ แต่ไม่ใช่เล่นไม่ได้เหรียญจบที่ขอบแน่เอาให้เหมือนทุกที่ทุกมุมเป็นจบถ้ามีติ่งหมุนแล้วเเปลกนั่นเจ็บอย่าโลภเรื่องมีดตัวใครตัวมัน
ใกล้เฉลยเรื่องเหรียญแล้วสิครับ อ่านๆจับใจความได้ว่าเป็นเหรียญปี21 แน่ๆ    ถ้าไม่ใช่ขออภัยพี่ๆทุกท่านครับ
CC.69
Sr. Member

« ตอบ #141 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 07:10:17 pm »

โพธิ์9กันเเยกไม่ได้แต่คนแยกได้อาจมีฟังผู้ใหญ่เยอะๆกันไม่เคยเจอพระสมานเลยไม่รู้เหมือนคนไปอาศัยจากคนวิ่งไม่ให้ตกราคาของทันกับไม่ทันคนละราคารอท่าตาสว่างคอยสอนอีกทีแล้วกันแต่ย้ำอกทีอย่าโลภอยากได้ให้นับถือจริงๆถูกแพงไม่ต้องสนขอหลวงพ่อได้พระหลักร้อยหรือแสนถ้าขอแล้วได้มาให้รู้สึกว่าหลวงพ่อให้ไม่ต้องสนราคาถ้าโลภก็ตายหลวงพ่อยังบอกอย่าประมาทขาดสติพอโลภขาดสติก็ต้องโดน
                          จริงครับพี่เสียงธรรม แต่ผมรู้สึกเหมือนมีคลื่นใต้น้ำที่กำลังจะแรงขึ้นมาผิวน้ำยังไงไม่รู้ น่าจะรออะไรซักอย่าง
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #142 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 08:00:33 pm »

คนอื่นอย่าเสือก..แน่จริงอย่าได้แต่เห่าในรู..พวกบ้าวิชาการกูไม่คุยด้วย..เขาเล่นพระหลวงพ่อกันถึงใหนแล้ว..ยังมัวหาแห่งบ้าบอคอแตกอย่ามายุ่งกับกู..แน่จริงปรากฏโฉมหน้ามากูยังกล้าโชว์หน้ากูเลย..กูไม่เกรงใจพวกมึงแล้ว..ย้อนถามตัวเองบ้างใหมทุกวันพวกเรื่องหลวงพ่อเพื่ออะไรกันกูดูๆบ้าวิชาการกันมั่วไปหมด เก่งจริงทำไมไม่ไปเวป์ไอ้บอล อุทัย ..บ้างนะเสือกไปทุกเรื่อง
          ผมสอบถามหาข้อมูลจากผู้รู้ท่านละนิดละหน่อย เพื่อหาแนวทางการสะสมพระเครื่องของหลวงพ่อกวย ผมไม่ใช่อาจารย์ถึงจะได้เที่ยวให้วิชาการสอนใครๆได้  เขาเล่นพระหลวงพ่อกวยไปถึงไหนผมไม่รู้หรอก แต่ที่นี่เล่นกันอย่างไรพวกเรารู้กันดีครับ และเชื่อว่าคนที่มีวิจารณญาณจะรู้ว่า"ใครกันแน่ที่เห่า"

toi
Hero Member

« ตอบ #143 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 08:15:57 pm »

คิดใหม่ ทำใหม่ ที่แล้วๆ มาเรายึดติดกับครูเพียงคนเดียว หนังสือก็ลงต่อๆ กันมา ว่าหลวงพ่อทำแค่นี้ เมื่อมีข้อมูลใหม่ว่า มีพระพิมพ์ที่ลูกศิษย์ พระ ร่วมกันทำเมื่อปี 19-20 ออกงานฝังลูกนิมิต โดยผู้ให้ข้อมูลคือ หลวงตาสมาน ผู้ซึ่งมีความใกล้ชิดกับหลวงพ่อมาก เป็นผู้ร่วมจัดทำด้วย ก็น่าคิดนะครับ ท่านคงไม่หลอกคุณตาสว่าง แต่คราวนี้ การแยกแยะพิมพ์ทรง เนื้อ เป็นแบบใหนครับ ให้เป็นมาตรฐาน ยอมรับของคนทั่วไป มีใครสามารถดูขาดได้บ้าง นอกจากคุณตาสว่าง เพราะไม่งั้นพระชุดนี้ จะกลายเป็น ชุดไม่มาตรฐาน เล่นหาเฉพาะกลุ่มนะครับ  

ที่เราคุยกันมาเนี่ย  คุณตาสว่าง คุณขุนทัพ และคุณเสียงธรรม ทั้งสามท่านนี่รู้จักพระสำรวยดี ให้การยืนยันแล้วว่า หลวงตาสมาน กัน ลูกชายหลวงตาสมานช่วยหลวงพ่อกวย ทำพระปรกโพธิ์ ๙ ใบในปี พ.ศ.2519 จริงครับ  ตอนนี้ติดอยู่ที่ว่าใครจะแยกพระปรกโพธิ์เก้าใบของแท้ กับพระปรกโพธิ์ 9 ใบเก๊ได้อย่างไรเท่านั้นเองครับ ขอบคุณครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #144 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 08:18:15 pm »

คุณพิมพ์ถ้อยคำอะไรที่มัน .... ส่วนตัวขนาดนั้นออกมาได้นี่  เคยระลึกไหมครับว่านี่เว็ปหลวงพ่อ  รูปหลวงพ่ออยู่ด้านบนเวลาคุณพิมพ์  ไม่รู้สึกอะไรบ้างเลยหรือครับ

เขาเล่นกันถึงไหนผมไม่รู้ครับ  แต่ผมเชื่อว่าทุกคนพยายามทำให้มันเป็นมาตรฐาน  พยายามเสนอข้อมูล  วิธีดู  เรื่องราวต่างๆ  เเละเเนะนำตักเตือนเด็กใหม่ๆ ไม่ให้โดนคนเลวๆ หลอกหากินกับความศรัทธาเอาได้ นี่ละมังครับการทำอะไรเพื่อหลวงพ่อ เพื่อส่วนรวม 

ถ้าการที่ศิษย์คนนึงโดนหลอก  ออกมาตักเตือน  ออกมาเรียกร้อง ... มีคนเห็นใจ  เรียกร้องความเป็นธรรมให้บ้าง อะไรบ้าง  คนเสียประโยชน์มักคิดเเบบคุณครับ  " อย่ามายุ่ง "

การเล่นเว็ปไหน  ขึ้นอยุ๋กับความสบายใจ  และความชอบครับ  และไม่เห็นจะต้องเอาอะไรมาเเสดงเพื่อโอ้อวดตัวเอง  หน้าตา  สร้างภาพ ฯ  และใครจะเล่นอย่างไรหรือไม่  คุณยังเล็กเกินไปกว่าจะรู้ครับ

ผมจำได้ว่าคุณจะไม่เข้ามาอีกเเล้ว  ลานู่นนี่นั่น ... ผมเห็นออนตลอด  ประวัติการเข้ามาก็ตลอด  ไม่เห็นทำอย่างพูดเลยครับ  คำว่า " รุ่นใหญ่ สายตรง วัยวุฒิ  สามัญสำนึก " ไม่ได้บอกเลยหรอครับว่าคนที่พูดเเล้วทำไม่ได้ เขาเรียกอะไร อายุขนาดนี้เเล้ว  --- เคยเรียนลูกเสือไหมครับ เสียชีพอย่าเสียสัตย์
          ขอบคุณมากครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #145 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 08:23:29 pm »

แล้วทำไมไม่เคลียร์กับเขาหล่ะ..นักเลงจริงก็เคลียร์ให้มันจบไปสิ..หลบเขาทำไม..
          ขอบคุณนะครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #146 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 08:48:40 pm »

สรุปว่า มีด อะปะจะคะ ตัวใครตัวมัน,โพธิ์เก้าใบให้รอคุณตาสว่างให้ข้อมูลต่อ,เหรียญหลวงพ่อกวยเล่นได้จบที่ขอบเหรียญ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าผมสรุปเหมือนกับที่คุณเสียงธรรมบอกไว้หรือปล่าว  ท่านอื่นก็ตอบได้นะครับในคำถามผมไม่ได้ถามคุณเสียงธรรมคนเดียวนะครับ
                                  ขอบคุณครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #147 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 08:58:37 pm »

ใกล้เฉลยเรื่องเหรียญแล้วสิครับ อ่านๆจับใจความได้ว่าเป็นเหรียญปี21 แน่ๆ    ถ้าไม่ใช่ขออภัยพี่ๆทุกท่านครับ
          ปี21 ผมกลับเข้าใจว่าเป็นมีดซะอีก ไม่เอาดีกว่า เราอย่า"เข้าใจว่า"เอาเองดีกว่า ผมถ้าจะอายุมากไปหน่อยนะครับ เข้าใจอะไรยากไปหน่อยครับ ถ้าเข้าใจผิดไปต้องขอโทษด้วยนะครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #148 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 09:02:20 pm »

ใกล้เฉลยเรื่องเหรียญแล้วสิครับ อ่านๆจับใจความได้ว่าเป็นเหรียญปี21 แน่ๆ   ถ้าไม่ใช่ขออภัยพี่ๆทุกท่านครับ
         พูดถึงเรื่องขอบเหรียญ ผมเอาขอบคุณปี 2521 ให้ดูครับ            

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2011, 09:08:08 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #149 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 09:10:36 pm »

5555 ... ผมเองก็ท่าจะรู้น้อยไปเยอะครับ  ปะติดปะต่อไม่ถูก  ผมได้ความว่า

-ปี  34 - 35 ที่วัดยังมีเหรียญไม่สวย (น่าจะเหรียญหลังยันต์ หลังหนุมาน แจกเเม่ครัว ประมาณนี้ ) เหลืออยู่ --- > ถ้าเหลือจริง  นับเป็นระยะเวลา 12 ปีนับจากหลวงพ่อมรณะเลยนะครับ  หนังสือนะโมก็ออกเเล้ว  คนก็รู้จักหลวงพ่อมากขึ้น แต่อีกมุมนึงเหรียญก็สร้างหลายหมื่น  เป็นไปได้เหมือนกัน ... รอท่านผู้รู้มายืนยันอีกทีครับ  ว่าเหรียญหมดไปปีอะไร

- เหรียญจบที่ขอบ ต้องเหมือนทุกมุม ( อันนี้ดีใจมากครับ ) --- > แต่ประเด็นเหรียญสวยวิ่งไปออกวัดมณี  งงเลยครับทีนี้  

- มีดปากกา ... ปี 4 กว่าๆ มีขายทุกที่  --- > แต่มาจากไหน  มีดปี 21 ทำกี่เล่ม Huh? งงไปใหญ่ครับ  แล้วมีดที่ขายปี 4 กว่าตอกอย่างไรครับ

รอพี่ๆ ที่มีข้อมูล  หรือทราบเรื่องราวเหตุการณ์ในช่วงดังกล่าวมาเเนะนำต่อครับ    

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 23
  พิมพ์