เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระปรกโพธิ์ เนื้อผงน้ำมัน อันดับที่ ๑๒ ของหลวงพ่อกวย  (อ่าน 7398 ครั้ง)
เสียงธรรม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 07:56:26 pm »

ขอบพระคุณคุณต้อยเป็นอย่างมากสำหรับคำตอบ ผมเองเห็นพระหลวงพ่อมาบ้างเล็กน้อย ขอแบ่งพระหลวงพ่อเป็นพิมพ์เห็นมานานมีหลักฐานชัดเจน หลายพิมพ์เล่นหามาตั้งแต่หลวงพ่ออยู่ หลายพิมพ์พยานบุคคลที่ได้รับก็มาก หลายพิมพ์เป็นเอกลักษณ์ของหลวงพ่อเรา แต่ข้อสุดท้ายนี้ผมไม่รู้ว่าคุณต้อยจะเชื่อหรือไม่  คือมีอีกหลายพิมพ์ที่เกิดขึ้นมาใหม่หลังหลวงพ่อดังนี่เอง ยิ่งพวกอ้างว่าข้อมูลลึกๆ ลับๆ นี่ยิ่งแล้วใหญ่ บางข้อมูลลึกขนาดคนใกล้วัดไม่รู้จัก ศิษย์หลวงพ่อไม่เคยได้ คนใกล้ชิดไม่เคยเห็นกันเลยทีเดียว ผมถึงอยากได้ข้อมูลพระที่ไม่รู้รายละเอียดบ้างเท่านั้นเอง ไม่มีอะไรมากกว่านั้น ถ้าพระรุ่นนี้เป็นของหลวงพ่อจริง มีข้อมูลคนได้รับ หรือมีรู้ประวัตินอกจากพระสนิทข้อมูลจะได้มีความน่าเชื่อถือมากกว่านี้ เพราะถ้าพระสนิทเป็นผู้ได้รับเพียงหนึ่งเดียว แต่พระกลับมีโผล่ตามเว็ปนับสิบองค์เห็นจะได้เเล้ว ก็คงเป็นเรื่องน่าแปลกอยู่ใช่ไหม  ก่อนหนังสือออกถ้าถือพระแบบนี้ไปในพื้นที่ รับรองได้ว่าแม้เเต่มรรคฑายกวัด พระสำรวย สารวัตรกมล ฯ  ผมกลัวว่าจะไม่มีใครเชื่อว่าเป็นของหลวงพ่อกระมัง เลยอยากได้ข้อมูล ถ้าท่านใดทราบข้อมูลจริงๆ ชัดเจน และเชื่อถือได้  ช่วยบอกเป็นวิทยาทานแก่กระผมด้วยเถอะครับ
ด้วยความนับถือ
[/b]
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:16:57 pm »

ขอบพระคุณคุณต้อยเป็นอย่างมากสำหรับคำตอบ ผมเองเห็นพระหลวงพ่อมาบ้างเล็กน้อย ขอแบ่งพระหลวงพ่อเป็นพิมพ์เห็นมานานมีหลักฐานชัดเจน หลายพิมพ์เล่นหามาตั้งแต่หลวงพ่ออยู่ หลายพิมพ์พยานบุคคลที่ได้รับก็มาก หลายพิมพ์เป็นเอกลักษณ์ของหลวงพ่อเรา แต่ข้อสุดท้ายนี้ผมไม่รู้ว่าคุณต้อยจะเชื่อหรือไม่  คือมีอีกหลายพิมพ์ที่เกิดขึ้นมาใหม่หลังหลวงพ่อดังนี่เอง ยิ่งพวกอ้างว่าข้อมูลลึกๆ ลับๆ นี่ยิ่งแล้วใหญ่ บางข้อมูลลึกขนาดคนใกล้วัดไม่รู้จัก ศิษย์หลวงพ่อไม่เคยได้ คนใกล้ชิดไม่เคยเห็นกันเลยทีเดียว ผมถึงอยากได้ข้อมูลพระที่ไม่รู้รายละเอียดบ้างเท่านั้นเอง ไม่มีอะไรมากกว่านั้น ถ้าพระรุ่นนี้เป็นของหลวงพ่อจริง มีข้อมูลคนได้รับ หรือมีรู้ประวัตินอกจากพระสนิทข้อมูลจะได้มีความน่าเชื่อถือมากกว่านี้ เพราะถ้าพระสนิทเป็นผู้ได้รับเพียงหนึ่งเดียว แต่พระกลับมีโผล่ตามเว็ปนับสิบองค์เห็นจะได้เเล้ว ก็คงเป็นเรื่องน่าแปลกอยู่ใช่ไหม  ก่อนหนังสือออกถ้าถือพระแบบนี้ไปในพื้นที่ รับรองได้ว่าแม้เเต่มรรคฑายกวัด พระสำรวย สารวัตรกมล ฯ  ผมกลัวว่าจะไม่มีใครเชื่อว่าเป็นของหลวงพ่อกระมัง เลยอยากได้ข้อมูล ถ้าท่านใดทราบข้อมูลจริงๆ ชัดเจน และเชื่อถือได้  ช่วยบอกเป็นวิทยาทานแก่กระผมด้วยเถอะครับ
ด้วยความนับถือ
[/b]
         ผมเชื่อว่า พิมพ์ใหม่ๆที่เกิดขึ้นหลังจากหลวงพ่อดังแล้วเนี่ยมีเยอะ  พระที่มาเห็นหลังๆนี่ผมไม่เป็น ผมไม่เสี่ยงซื้อ
          องค์นี้เก็บไว้นานแล้วเช่นกัน เมื่อกระทู้นี้เกิด (ในลิ้ง)ผมก็เอามาถ่ายรูปในวันที่ 30 พ.ค.54 เช่นกัน  ในหนังสือเล่มที่อยู่ในกระทู้นี้เขาว่าเป็นของหลวงพ่อกวย  ผมก็ว่าของผมเป็นหลวงพ่อกวยด้วย  แต่ใครจะบอกกับผมว่า "องค์ของผมไม่ใช่หลวงพ่อกวย" ผมก็จะบอกว่าไม่ใช่ก็ไม่เป็นไร พระหลวงพ่อกวยพิมพ์ที่เห็นมานาน มีหลักฐานชัดเจนมีใช้เยอะแยะ   แถมพิมพ์ใหญ่ให้อีกองค์ด้วย 

http://www.xn--12cl3eralmd0aw3y.com/forum/index.php?topic=1965.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2011, 09:16:06 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 06:19:56 pm »

ส่วนพิมพ์นี้ถ่ายรูปไว้รอมากว่า 6 ปี ยังไม่เคยเห็นใครว่าเป็นของหลวงพ่อกวย ผมก็ยังไม่บอกว่าของผมก็เป็นด้วย
พิมพ์นี้มีออกจากกรุใกล้ๆต้นพิกุลจะมีคราบกรุนวลๆบางๆเนื้อแก่ผงสมเด็จพี่ส่องดูในจุดที่ผิวเปิดจะเห็นแร่เม็ดดำบดละเอียดปะปลาย นานาจิตตังใครว่าใช่ก็เช่าหากันใครว่าไม่ใช่ดูประดับความรู้ หลวงพ่อปิดกุฎิทำพระไม่มีใครรู้ว่าพิมพ์ไหนเนื้อไหนสร้างปีไหนจำนวนเท่าไรคนที่ออกมาพูดว่าจำนวนเท่านั้นเท่านี้ขี้โม้ทั้งเพครับ ยกเว้นพระสั่งทำจากโรงงานที่รู้จำนวนแน่นอน

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
ตาสว่าง
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 06:29:01 pm »

ลืมภาพ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
ตาสว่าง
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 06:59:25 pm »

พระพุทธเจ้าในวิหารกรุพิกุลพิมพ์ใหญ่มีสังฆาฏิสั้นและสังฆาฏิยาวดูเนื้อครับ

ตาสว่าง
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 07:03:27 pm »

ไม่ได้ตั้งชื่อ จากกรุพิกุล

ตาสว่าง
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 07:09:52 pm »

คล้ายถอดวัดเทพากร

pakasit
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 08:53:24 pm »

ขอบคุณนะครับพี่เกือบจะหลุดเสียแล้ว
toi
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 09:29:13 pm »

พิมพ์นี้มีออกจากกรุใกล้ๆต้นพิกุลจะมีคราบกรุนวลๆบางๆเนื้อแก่ผงสมเด็จพี่ส่องดูในจุดที่ผิวเปิดจะเห็นแร่เม็ดดำบดละเอียดปะปลาย นานาจิตตังใครว่าใช่ก็เช่าหากันใครว่าไม่ใช่ดูประดับความรู้ หลวงพ่อปิดกุฎิทำพระไม่มีใครรู้ว่าพิมพ์ไหนเนื้อไหนสร้างปีไหนจำนวนเท่าไรคนที่ออกมาพูดว่าจำนวนเท่านั้นเท่านี้ขี้โม้ทั้งเพครับ ยกเว้นพระสั่งทำจากโรงงานที่รู้จำนวนแน่นอน
          ขอบคุณครับ  พระขุนแผนขี่ไก่นี่ ผมก็มองๆอยู่ว่าเมื่อไหร่ใครจะเอามาโชว์หรือเอามาขายบ้างนะผมจะได้มีเพื่อนซะที ไม่มี ผมรอเหงาอยู่คนเดียว นึกอยู่ในใจว่า ถ้าคนทำเก๊ ทำไมมันทำน้อยนักคะ  เนื้อแบบนี้เป็นของเก๊ตูไม่เชื่อเด็ดขาด  ถึงอย่างไรก็จะไม่เอาไปขายสร้างความเดือดร้อนให้ใครครับ คุณตาสว่างน่ะพูดได้ เชื่อว่าคุณตาสว่างมีความรู้เรื่องพระหลวงพ่อกวยมากอยู่ รู้ว่าสายตรงหลวงพ่อกวยแต่ละคนเป็นใครบ้าง มีนิสัยเป็นอย่างไรบ้าง คิดว่าคงไม่กล้ายุ่งกับคุณตาสว่างหรอกครับ  ส่วนผมขัดผลประโยชน์หลายๆคนอยู่  เขาจ้องเล่นงานอยู่  พลาดเมื่อไรโดนทันทีครับ 
          ขอบคุณ คุณpakasit ครับ 

fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 07:45:09 am »

อย่างที่หลายๆ ท่านว่าเลยครับ ... เชื่อแบบไหน มั่นใจเเบบไหนเล่นเเบบนั้น  และเเบบที่พี่ต้อยเคยบอก " ไม่รู้จัก ก็ไม่เล่น "

บางคนอาจมีข้อมูลต่างๆ กันไป ... ก็ปล่อยเเล้วเเต่วิจารณญาณของแต่ละคนดีกว่าครับ

ปล. ผมอยากส่ององค์จริงพระพิมพ์นี้มากกก   นับแต่มีปัญหาในเว็ปใกล้เคียง  ใครมีเปิดไม่แพง กระซิบบอกบ้างนะครับ

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
toi
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 08:32:02 pm »

อย่างที่หลายๆ ท่านว่าเลยครับ ... เชื่อแบบไหน มั่นใจเเบบไหนเล่นเเบบนั้น  และเเบบที่พี่ต้อยเคยบอก " ไม่รู้จัก ก็ไม่เล่น "

บางคนอาจมีข้อมูลต่างๆ กันไป ... ก็ปล่อยเเล้วเเต่วิจารณญาณของแต่ละคนดีกว่าครับ

ปล. ผมอยากส่ององค์จริงพระพิมพ์นี้มากกก   นับแต่มีปัญหาในเว็ปใกล้เคียง  ใครมีเปิดไม่แพง กระซิบบอกบ้างนะครับ
          เหรอๆ มีปัญหาแบบนี้ในเว็ปอื่นแบบนี้ด้วยหรือ ปล่อยเขาเอากันไปเถอะ อย่าไปยุ่งกับเขาเลย ทำให้จิตใจเราเศร้าหมองเปล่าๆปลี้ๆครับ ขอบคุณครับ

fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 08:56:53 pm »

เหรอๆ มีปัญหาแบบนี้ในเว็ปอื่นแบบนี้ด้วยหรือ ปล่อยเขาเอากันไปเถอะ อย่าไปยุ่งกับเขาเลย ทำให้จิตใจเราเศร้าหมองเปล่าๆปลี้ๆครับ ขอบคุณครับ

ครับผม ^_^ .. แค่สงสัยเท่านั้นเองครับพี่  ตามประสาคนอยากรู้ ไม่มีอะไรมากครับ  มีหลายพิมพ์  หลายเนื้อมากที่ผมอยากได้ความกระจ่าง

ปล. ถ้าพี่จะสนับสนุนการศึกษาด้วยองค์ในรูป  ก็ยินดีนะคร้าบบ
...     

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
sitthiphol
Sr. Member

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 11:18:12 pm »

ขอมาเก็บเกี่ยวประสบการณ์ครับ

พูดน้อยเสียน้อย พูดมากเสียมาก
ไม่พูดไม่เสีย นิ่งเสียโพธิสัต
toi
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 09:20:41 am »

ครับผม ^_^ .. แค่สงสัยเท่านั้นเองครับพี่  ตามประสาคนอยากรู้ ไม่มีอะไรมากครับ  มีหลายพิมพ์  หลายเนื้อมากที่ผมอยากได้ความกระจ่าง

ปล. ถ้าพี่จะสนับสนุนการศึกษาด้วยองค์ในรูป  ก็ยินดีนะคร้าบบ
...     
          ศึกษาเรื่องพระ เรียนรู้นิสัยเซียนพระที่ดีเอาไว้ใช้ จับตาผีสนามที่มีนิสัยถาวรไม่ดีอย่าเอามาใช้  เซียนแท้จะบอกแนวทางเราให้เล่นพระเป็น  เราเป็นแล้วจะเข้ากลุ่มไหนก็ได้ครับ   นี่ถ้าผมมีพิมพ์นี้สักสององค์นะผมแบ่งให้เลยครับ  ขอบคุณนะครับ     

toi
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 09:23:15 am »

ขอมาเก็บเกี่ยวประสบการณ์ครับ
          ผมมีทั้งดีและไม่ดี  อย่าเอาไปทั้งหมดนะครับ ผมอาย ขอบคุณครับ 
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์