เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระรอด หลวงพ่อกวย  (อ่าน 17820 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 06:44:06 pm »

ความเห็นส่วนตัวครับพิมพ์พระรอดมือโต  มีพิมพ์เล็กพิมพ์ใหญ่ สมัยก่อนมีแต่เนื้อดินเผาผสมผงจะสีแดง และดินเผาผสมใบลานจะสีดำทำก่อนปี2500เล่นหาตามกันมาครับ
          2.มีพิมพ์เล็กพิพม์ใหญ่
          3.สมัยก่อนมีแต่เนื้อดินผสมผงจะสีแดง และดินเผาผสมใบลานจะสีดำ 
          6.ทำก่อนปี พ.ศ.2500 เล่นหาตามกันมาครับ 
                                 ขอบคุณครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 06:51:31 pm »

ภาพแรกเป็นหนังสือหลวงพ่อกวยที่ท่านลูกศิษย์รุ่นเก่าเค้ารวมไว้  <แต่ไม่ได้ลงรายละเอียดครับมีแต่รูป>
  ภาพ 2 3 4 เป็นของเล่มดำเล่มล่าสุดครับป๋า รายละเอียด เค้าก็ลงไว้แค่นั้นครับ
  ตอนนี้ผมหาได้แค่นี้  ถ้ามีรายละเอียดอย่างอื่นเพิ่มผมก็จะมาลงให้อีกครับป๋า  ผมก็สงสัยอย่างที่ป๋าถามละครับ    

ขอบคุณพี่ต้อย ที่นำความรู้มาให้อีกแล้ว
          ขอบคุณทั้งสองท่านครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 07:10:02 pm »

q6lสงสัยหลวงพ่อจะชอบใจเอาพระสังกัจจายของท่านลงเวปสินค้าขายดีขึ้นแทบไม่มีเวลาพิมพ์กระทู้ มาต่อเรื่องพระรอดเนื้อผงน้ำมันพึ่งมาปรากฎภายหลังในมุมของผมมองว่าไม่ทันถ้าทันผิวต้องล่อน ผงน้ำมันอายุ 50กว่าปีต้องล่อน ของเก๊เนื้อดินน่ากลัวกว่าต้องดูคราบไขความเก่าเป็นจึงจะรอด 30ปีก่อนเดินท่าพระจันทร์เห็นเก๊เกลื่อนตลาด เรื่องจารเลข ๑ มีเห็นในพระคงหลวงพ่ออิ่ม วัดหัวเขา กรี่งคลองตะเคียน ทำมานานพระเก๊เก่า ต่อมาพ่อค้าเร่จึงย้ายวัดมาเป็นหลวงพ่อกวยเพราะซื้อง่ายขายคล่อง คนที่เดินสนามเขารู้กันบางคนโดนมา คารังอยู่พูดไปเดี๋ยวจะก๋งก็เลยแท้ตามน้ำไป เรื่องหนังสือพระก็พิจารณาประวัติคนทำให้ดีความรู้บางคนแค่หางอึ่งอยากสร้างเครดิตให้ตนเองก็ทำหนังสือออกมาคนไม่รู้เล่นตามหนังสือ หลงทางเข้าป่าไป ผมผ่านมาด้วยตัวเองเล่นพระต้องได้ส่องของแท้บ่อยๆ คบแต่คนจริงใจจะเป็นไว  
         ใช่ครับ สมัยก่อน ก่อนปี 2530 มา ผมเก็บไว้หลายพิมพ์มากว่า  10 องค์ครับ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ  ไว้อารมณ์ดีดีจะถ่ายภาพให้ดูครับ  หลังปี 2534 ไม่ได้ซื้อเข้าอีกเลย  ผมไม่เคยเจอเนื้อผงน้ำมันเลยครับ ขอบคุณครับ

Ya samsen
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 07:18:11 am »

toi
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 06:45:50 pm »

ใช่ครับ สมัยก่อน ก่อนปี 2530 มา ผมเก็บไว้หลายพิมพ์มากว่า  10 องค์ครับ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ  ไว้อารมณ์ดีดีจะถ่ายภาพให้ดูครับ  หลังปี 2534 ไม่ได้ซื้อเข้าอีกเลย  ผมไม่เคยเจอเนื้อผงน้ำมันเลยครับ ขอบคุณครับ
          นี่เป็นพระที่ผมหาเก็บสมัยที่คนขายก็ไม่รู้ว่าเป็นพระของที่ไหนครับ เมื่อวานอารมณ์ดีเลยถ่ายให้ดูครับ  ขอบคุณครับ

Ya samsen
Sr. Member

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 11:01:22 pm »

10ไม่พอละ สำหรับพี่ 101 เกินร้อยเลยพี่ ผมขอชม เก็บความรู้ ไปก่อนไม่มีอารายจะโชว์หรือถาม
toi
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 06:14:59 am »

ขอบคุณครับ 
toon
Full Member

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 03:41:57 pm »

เนื้อผงน้ำมันแบบนี้ ใข่ไหมครับป๋า toi ผมเคยเก็บไว้หลายองค์ตรับ ทั้งมือโต และเนื้อผงน้ำมัน มีเวลาจะรวบรวมถ่ายรูปลองชมกันครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 06:29:33 pm »

พระรอดเนื้อผงน้ำมัน อ.เฒ่า สุพรรณว่ามีนะครับ แต่ผมไม่เป็นเลยครับ  ขอบคุณครับ 
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์