เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระรอด หลวงพ่อกวย  (อ่าน 17807 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 07:24:34 pm »

ตอนผมเล่นพระหลวงพ่อกวยแรกๆ ได้รับคำแนะนำว่าเป็นพระของหลวงพ่อกวยครับ  จากนั้นจนถึงบัดนี้ไม่ได้ข้อมูลอะไรมากนักเลยครับ  
          ใครพอรู้ข้อมูลอะไรบ้าง แจมกันคนละนิดละหน่อยก็ยังดีนะครับ เช่น ใช่พระหลวงพ่อกวยไหม  มีหลวงพ่ออะไรทำพระรอดลักษณะนี้บ้างไหม  ของเก๊มีไหม   มีพิมพ์อะไรบ้าง  มีกี่เนื้อ  ใครเป็นคนทำ  หรือว่าสั่งโรงงานทำ  ทำเมื่อไร  เล่นหากันประมาณไหน  เมื่อไหร่จะได้รับความนิยมอยู่ระดับแนวหน้าเหมือนเหรียญของหลวงพ่อกวยซะทีครับ  หรือมีอะไรอื่นๆอีกก็ช่วยบอกพวกเราบ้างนะครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เงาดำ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 07:29:13 pm »

รูปไม่ขึ้น
toi
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 07:38:27 pm »

รูปไม่ขึ้น
         ใช่ครับ ส่งภาพไม่ยอมไปครับ  เขาบอกว่าเงี้ยครับ
          โฟล์เดอร์ที่ใช้เก็บไฟล์แนบเต็ม โปรดลองด้วยไฟล์ที่เล็กกว่า หรือติดต่อ ผู้ดำเนินการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2011, 08:06:59 am โดย toi » บันทึกการเข้า
toi
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 07:47:20 pm »

ผมลองส่งภาพเดียวเล็ก 5-6 kb ดูซิ จะไปไหม  
toi
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 07:52:02 pm »

เอา...ไปแฮะ  อย่างนั้นเอาภาพด้านหลังไม่ดูอีกภาพหนึ่งครับ 
เงาดำ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 07:56:04 pm »

เห็นแล้ว พระรอดมือโต ทราบแล้วเปลี่ยน
toi
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 08:05:49 pm »

เห็นแล้ว พระรอดมือโต ทราบแล้วเปลี่ยน
         ได้แล้วหนึ่งครับ ชื่อ"พระรอดมือโต" ขอบคุณครับ  
          1.ชื่อ พระรอดมือโต
              เอาหนังสืออะไรมาอ้างอิงครับ คุณ cc.69 ครับ
          2.มีพิมพ์ เล็ก,พิมพ์ใหญ่  สังเกต พระรอดมือโต เนื้อดินผสม พิมพ์ใหญ่  กับ พระรอดพิมพ์ใหญ่ หลังจารเลข ๑ เป็นพิมพ์ใหญ่เหมือนกันแต่พิมพ์ไม่เหมือนกันครับ    
ขอบคุณครับ
          3.สมัยก่อนมีแต่เนื้อดินผสมผงจะสีแดง และดินเผาผสมใบลานจะสีดำ เรื่องพระรอดเนื้อผงน้ำมันพึ่งมาปรากฎภายหลังในมุมของผมมองว่าไม่ทันถ้าทันผิวต้องล่อน ผงน้ำมันอายุ 50กว่าปีต้องล่อน
          4.เข้าใจกันว่าเป็นพระสนาม  หมายความว่า เป็นพระที่มีขายอยู่ตามสนามทั่วไปก่อนแล้ว ไม่ใช่พระที่ทางวัดหรือหลวงพ่อกวยทำใช่ไหมครับ  
          5.ที่มีรอยจารเป็นลายมือหลวงพ่อกวย  หมายความว่า หลวงพ่อกวยเอาพระสนามมาปลุกเสกแล้วจารไว้ จึงถือว่าเป็นพระหลวงพ่อกวยเท่านั้นหรือไร แล้วพระที่ไม่มีรอยจารล่ะ ยังเป็นพระสนามที่ ไม่ใช่พระหลวงพ่อกวยปลุกเสกต่อไปใช่ไหมครับ  ภาพพระรอดที่เอามาลงไว้ในหนังสือเล่มที่เอามาอ้างอิงนี้ มีรอยจารทุกองค์ไหมครับ อ่านแล้วยังไงๆอยู่นาครับ  
          6.ทำก่อนปี พ.ศ.2500 เล่นหาตามกันมาครับ
          7. ของเก๊เนื้อดินน่ากลัวกว่าต้องดูคราบไขความเก่าเป็นจึงจะรอด 30ปีก่อนเดินท่าพระจันทร์เห็นเก๊เกลื่อนตลาด เรื่องจารเลข ๑ มีเห็นในพระคงหลวงพ่ออิ่ม วัดหัวเขา กรี่งคลองตะเคียน ทำมานานพระเก๊เก่า ต่อมาพ่อค้าเร่จึงย้ายวัดมาเป็นหลวงพ่อกวยเพราะซื้อง่ายขายคล่อง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2011, 07:32:04 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
CC.69
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 02:03:56 am »

ครับป๋า เท่าที่ผมทราบตอนนี้ 2 พิมพ์ ครับ   พิมพ์เล็ก พิมพ์ใหญ่  เนื้อดินครับ(แต่เห็นมีเนื้อผงน้ำมันด้วยนะครับ) 
CC.69
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 02:09:47 am »

ป๋า เค้าลงว่า มีเลข๑หรือ๕ แล้ว จะเป็นของหลวงปู่ (ผมสงสัยเองนะ) ของที่อื่นดันเขียนด้วยละ 
toi
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 07:57:46 am »

ครับป๋า เท่าที่ผมทราบตอนนี้ 2 พิมพ์ ครับ   พิมพ์เล็ก พิมพ์ใหญ่  เนื้อดินครับ(แต่เห็นมีเนื้อผงน้ำมันด้วยนะครับ)  
         เอาหนังสืออะไรมาอ้างอิงครับ คุณ cc.69 ครับ
         2.มีพิมพ์ เล็ก,พิมพ์ใหญ่  สังเกต พระรอดมือโต เนื้อดินผสม พิมพ์ใหญ่  กับ พระรอดพิมพ์ใหญ่ หลังจารเลข ๑ เป็นพิมพ์ใหญ่เหมือนกันแต่พิมพ์ไม่เหมือนกันครับ    
ขอบคุณครับ
          3.มีเนื้อดิน  และ เนื้อผงน้ำมันด้วย
          4.เข้าใจกันว่าเป็นพระสนาม  หมายความว่า เป็นพระที่มีขายอยู่ตามสนามทั่วไปก่อนแล้ว ไม่ใช่พระที่ทางวัดหรือหลวงพ่อกวยทำใช่ไหมครับ  
          5.ที่มีรอยจารเป็นลายมือหลวงพ่อกวย  หมายความว่า หลวงพ่อกวยเอาพระสนามมาปลุกเสกแล้วจารไว้ จึงถือว่าเป็นพระหลวงพ่อกวยเท่านั้นหรือไร แล้วพระที่ไม่มีรอยจารล่ะ ยังเป็นพระสนามที่ ไม่ใช่พระหลวงพ่อกวยปลุกเสกต่อไปใช่ไหมครับ  ภาพพระรอดที่เอามาลงไว้ในหนังสือเล่มที่เอามาอ้างอิงนี้ มีรอยจารทุกองค์ไหมครับ อ่านแล้วยังไงๆอยู่นาครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2011, 08:03:11 am โดย toi » บันทึกการเข้า
ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 11:06:33 am »

ความเห็นส่วนตัวครับพิมพ์พระรอดมือโต  มีพิมพ์เล็กพิมพ์ใหญ่ สมัยก่อนมีแต่เนื้อดินเผาผสมผงจะสีแดง และดินเผาผสมใบลานจะสีดำทำก่อนปี2500เล่นหาตามกันมาครับ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
CC.69
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 12:28:51 pm »

ภาพแรกเป็นหนังสือหลวงพ่อกวยที่ท่านลูกศิษย์รุ่นเก่าเค้ารวมไว้  <แต่ไม่ได้ลงรายละเอียดครับมีแต่รูป>
  ภาพ 2 3 4 เป็นของเล่มดำเล่มล่าสุดครับป๋า รายละเอียด เค้าก็ลงไว้แค่นั้นครับ
  ตอนนี้ผมหาได้แค่นี้  ถ้ามีรายละเอียดอย่างอื่นเพิ่มผมก็จะมาลงให้อีกครับป๋า  ผมก็สงสัยอย่างที่ป๋าถามละครับ    
Ya samsen
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 01:05:07 pm »

ขอบคุณพี่ต้อย ที่นำความรู้มาให้อีกแล้ว
ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 01:53:45 pm »

q6lสงสัยหลวงพ่อจะชอบใจเอาพระสังกัจจายของท่านลงเวปสินค้าขายดีขึ้นแทบไม่มีเวลาพิมพ์กระทู้ มาต่อเรื่องพระรอดเนื้อผงน้ำมันพึ่งมาปรากฎภายหลังในมุมของผมมองว่าไม่ทันถ้าทันผิวต้องล่อน ผงน้ำมันอายุ 50กว่าปีต้องล่อน ของเก๊เนื้อดินน่ากลัวกว่าต้องดูคราบไขความเก่าเป็นจึงจะรอด 30ปีก่อนเดินท่าพระจันทร์เห็นเก๊เกลื่อนตลาด เรื่องจารเลข ๑ มีเห็นในพระคงหลวงพ่ออิ่ม วัดหัวเขา กรี่งคลองตะเคียน ทำมานานพระเก๊เก่า ต่อมาพ่อค้าเร่จึงย้ายวัดมาเป็นหลวงพ่อกวยเพราะซื้อง่ายขายคล่อง คนที่เดินสนามเขารู้กันบางคนโดนมา คารังอยู่พูดไปเดี๋ยวจะก๋งก็เลยแท้ตามน้ำไป เรื่องหนังสือพระก็พิจารณาประวัติคนทำให้ดีความรู้บางคนแค่หางอึ่งอยากสร้างเครดิตให้ตนเองก็ทำหนังสือออกมาคนไม่รู้เล่นตามหนังสือ หลงทางเข้าป่าไป ผมผ่านมาด้วยตัวเองเล่นพระต้องได้ส่องของแท้บ่อยๆ คบแต่คนจริงใจจะเป็นไว  

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
CC.69
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 02:01:16 pm »

ครับ พี่ตาสว่างผมก็นึกว่าจะมีรายละเอียดการสร้าง พ.ศ. หรือ วาระต่างๆ (แต่ไม่มีเลย) เห็นพิมพ์ที่ปรกว่าสมบูรณ์ 
หน้า: [1] 2
  พิมพ์