เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระสังกัจจายน์บูชา...ขนาดหน้าตัก 7 นิ้ว..........  (อ่าน 5646 ครั้ง)
เสียงธรรม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 10:07:07 am »

แล้วจะแยกออกจากพระสังกัจจายณ์ที่อยู่ตามศาลาวัดต่างๆอย่างไรได้บ้างครับ เพราะเป็นพิมพ์เดียวกันเลยน่ะครับ..เช่นวัดโพธิ์งาม วัดหอระฆัง...
[/quote]

อยากเห็นรูปพระตามศาลาวัดที่ศิษย์เซียนตุ๊ด ดนตรีใครว่าจังเลย เพราะเห็นมาตั้งแต่สมัยท่านสำรวยยังอยู่ตอนนั้นมีพระบูชาสามสมัย พระไม้ พระสังข์กัจจายน์ฯ ผ้ายันต์เยอะเเยะยังไม่เห็นมีปลอมพระทำปีไหนไม่รู้แต่ก่อนทำโบสถ์คนปั้นแบบเป้นลูกพี่ลูกน้องคนทำแบบทำขึ้นมาแล้วไปทำแบบปะกบทีหลัง พระทำที่วัดก่อนงานปี 15 ผมเดินมาก่อนไอ้ยัพ เฮียกวย ป๋าชาติ พี่สัก โกอี๊ด ฯ ยังเจอกันอย่ามาอวดรู้มั่วแถวนี้
แล้วของวัดหอระฆังหรือโพธิ์งามที่วาพิมพ์เดียวกันเอามาให้ดูหน่อย สรุปช่วยหาหลักฐานมาให้ดูด้วยว่าพระตามศาลา พระวัดหอระฆัง พระวัดโพธิ์งามที่ว่าเหมือนๆ มันหน้าตาเหมือนจริงไหม หรือแค่พูดอวดรู้โชว์ข่ม อย่า อย่า อย่า
PoNG
Jr. Member
**

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 02:25:21 pm »

ชอบครับพี่ อยากมีไว้บนหิ้งพระที่บ้านสักองค์ แฮะๆ

...==$$$   นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ   $$$==...
top13
Newbie
*

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 05:15:26 pm »

แล้วจะแยกออกจากพระสังกัจจายณ์ที่อยู่ตามศาลาวัดต่างๆอย่างไรได้บ้างครับ เพราะเป็นพิมพ์เดียวกันเลยน่ะครับ..เช่นวัดโพธิ์งาม วัดหอระฆัง...

อยากเห็นรูปพระตามศาลาวัดที่ศิษย์เซียนตุ๊ด ดนตรีใครว่าจังเลย เพราะเห็นมาตั้งแต่สมัยท่านสำรวยยังอยู่ตอนนั้นมีพระบูชาสามสมัย พระไม้ พระสังข์กัจจายน์ฯ ผ้ายันต์เยอะเเยะยังไม่เห็นมีปลอมพระทำปีไหนไม่รู้แต่ก่อนทำโบสถ์คนปั้นแบบเป้นลูกพี่ลูกน้องคนทำแบบทำขึ้นมาแล้วไปทำแบบปะกบทีหลัง พระทำที่วัดก่อนงานปี 15 ผมเดินมาก่อนไอ้ยัพ เฮียกวย ป๋าชาติ พี่สัก โกอี๊ด ฯ ยังเจอกันอย่ามาอวดรู้มั่วแถวนี้
แล้วของวัดหอระฆังหรือโพธิ์งามที่วาพิมพ์เดียวกันเอามาให้ดูหน่อย สรุปช่วยหาหลักฐานมาให้ดูด้วยว่าพระตามศาลา พระวัดหอระฆัง พระวัดโพธิ์งามที่ว่าเหมือนๆ มันหน้าตาเหมือนจริงไหม หรือแค่พูดอวดรู้โชว์ข่ม อย่า อย่า อย่า
[/quote]
ผมก็แค่ต้องการความรู้ที่ผมไม่รู้ว่าแยกอย่างไรเพราะเห็นเว็ปนี้ท่านผู้รู้รุ่นใหญ่เยอะ....ด้วยความบริสุทธิ์ใจจริงๆและน่าจะเป็นประโยชน์มากๆกับศิษย์รุ่นน้อง..และที่ผมบอกว่าเหมือนของวัดโพธิ์งามผมก็ไม่ได้บอกว่าของวัดอื่นปลอมครับ...และผมไม่ได้อวดรู้โชว์ข่มหรอกครับไม่เคยแม้แต่คิด..ข้อความของผมทุกท่านน่าจะรู้ว่าผมคิดเช่นไร...
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 07:10:23 pm »

มาช่วยเป็นกำลังใจให้เปิดใต้ฐานครับ
อีกเสียงครับ ....เพื่อเป็นวิทยาทานครับ..ผมอยากชมพระสังกัจจายณ์ของหลวงพ่อแบบเต็มๆแท้ๆชัวว์ๆมากๆครับ...
อยากดู แท้ๆ แน่นอน ก็องค์นี้งัยครับ
เพราะได้รับมาจากท่านสำรวย สมัยเป็นเจ้าอาวาส ตอนปี28
สมัยนั้นพระสังกัจจายน์ขนาดบูชาพิมพ์นี้ ยังไม่มีของปลอมครับ...
แถมองค์นี้ยังได้ที่วัดของหลวงพ่อเลยครับ ที่มาดี....

ผมไม่เห็นภาพคงไม่สามารถจินตนาการได้ครับ
ตอนที่ผมไปพบพระบูชาสามสมัยที่วัดท่าทอง  พระวางระเกระกะอยู่หลังตู้กับข้าวไม่มีใครสนใจ
จนผมเข้าไปกราบขอท่านอาจารย์ผ่อง ท่านถึงบอกว่าเป็นพระของหลวงพ่อ ฉันเป็นคนไปเอามาเอง
ขอบคุณครับ
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 07:17:44 pm »

[/quote]
ขอบคุณมากครับ คุณ เสียงธรรม ที่มาช่วยให้ข้อมูลเพิ่มเติม แต่ใจเย็นๆครับ...
ผมก็อยากทราบเหมือนกันครับ
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 07:21:02 pm »

ชอบครับพี่ อยากมีไว้บนหิ้งพระที่บ้านสักองค์ แฮะๆ
ขอบคุณมากครับที่ชอบ แฮะๆ
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 07:51:19 pm »

อ้างจาก: top13 ที่ พฤษภาคม 19, 2011, 07:17:23 am

คุณ top13 บอกว่า พระสังกัจจายน์ องค์ที่คุณขุนทัพโชว์  เป็นพิมพ์เดียวกันเลยกับพระสังกัจจายน์ ที่อยู่ตามศาลาวัด ต่างๆ  เช่นวัดโพธิ์งาม วัดหอระฆัง  คุณ top13 พูดเหมือนให้คนอื่นเข้าใจว่า พระสังกัจจายน์พิมพ์นี้ไม่ใช่ของหลวงพ่อกวยอย่างนั้นแหละ  หรือพระสังกัจจายน์องค์ที่คุณขุนทัพโชว์นี้เป็นของเก๊หรือเปล่า  หรือคุณขุนทัพเอาพระที่อยู่ตามศาลาวัดอื่นๆ มายัดวัดเป็นหลวงพ่อกวยหรือไม่ พูดประมาณเนี้ย คุณขุนทัพเขาเสียหายได้ครับ เขาต้องขอดูหลักฐานเป็นธรรมดาครับ  คุณเสียงธรรม และคุณขุนทัพขอดูพระสังกัจจายน์ที่อยู่ตามศาลาวัดที่คุณอ้างว่า "เป็นพิมพ์เดียวกันเลยน่ะ" คุณจะไปหาที่ไหนมาให้สองท่านดูล่ะครับ  ถ้าคุณหามาให้สมาชิกบ้านนี้ดูได้  คนที่เรียนรู้เรื่องแบบนี้อาจคิดว่าคุณขุนทัพอาจยัดวัดก็ได้   แต่ถ้าคุณ top13 หาพระสังกัจจายน์ที่อยู่ตามศาลาวัดพิมพ์เดียวกับองค์ของคุณขุนทัพไม่ได้  ทั้งสองท่านต้องหาว่าคุณ top13 อวดรู้ โชว์ข่มคนอื่นแน่ๆเลยครับ  คงหาได้นะครับ เห็นคุณ top13 รู้จักสายตรงหลายคนอยู่นี่ครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ
          พวกเราศึกษาเรื่องพระแล้ว ศึกษาเรียนรู้เรื่องแบบนี้ด้วยก็ดีนะครับ  เพราะจะทำให้พวกเราฉลาดขึ้น  ทำให้เรารู้ว่าใครเป็นอย่างไร  และกำลังจะทำอะไรอยู่ครับ
           ลืมลงภาพองค์ของผมให้ชมครับ  พระผมองค์นี้เป็นอะไรแบบไหนก็ได้ เพราะไม่ได้คิดจะขายให้ใครครับ                            

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2011, 08:49:22 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 08:55:29 pm »

เท่าที่เห็นและทราบ ... นอกจากของพี่ขุนทัพแล้ว  ที่เห็นๆ โชว์ยังมีของคุณต้อม สำนักจันนทร์ คุณบอยก็ได้ยินว่ามี แบบนี้ปลอมหมดหรือเปล่าครับ ??

ตามกระทู้นี้ http://sitluangporguay.com/forum/index.php?topic=11033.0  ข้อมูลแยกแยะจะสามารถนำมาเป็นข้อมูลได้จริงไหม Huh??

จากภาพ  พระน่าจะเป็นบล็อคประกบ 2 ชิ้นเเบบคุณเสียงธรรมบอก  แต่ฐานล่ะ เป็นกล้วยจริงไหม  ?? ตกลงทำที่วัดหรือเปล่า

แล้วถ้าข้อมูลตามที่ถูกทำไว้จริง ... องค์ต่อจากนี้ไปควรจะปลอมจริงหรือ ??

แล้วถ้าองค์ต่อจากนี้ปลอม ... ทำไมต้องพยายามปลอมให้เหมือน ในเมื่อคุณ top13 บอกว่ามีทั่วไปตามศาลา  ของวัดหอระฆัง วัดโพธิ์งาม ??

หรือหลวงพ่อซื้อมา Huh? ถ้าซื้อมาเสก  คนที่จะทำปลอมจะมาทำๆ ไม เดินเก็บตามศาลามาขายเป้นหลวงพ่อไม่ดีกว่าหรอ ?? ยิ่งคิดยิ่งงงครับ ??

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 09:04:55 pm »

ถ้าผมหา  ผมควรเดินหาตามศาลา  เดินหาจากวัดหอระฆัง จากวัดโพธิ์งาม เพื่อให้ได้ฟรีๆ หรือถูกๆ แต่เหมือนเด๊ะๆ

หรือควรทำบล๊อคใหม่ขึ้นมา พยายามให้เหมือนครับ ??

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
fLowlER
Sr. Member

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 09:20:20 pm »

ถ้าบอกว่าสององค์ข้างบนนี้ปลอม ---- ผมเชื่อว่า 99.99 % ของคนที่เข้ามาดูเชื่อ !!!

ถ้าบอกว่าของพี่ขุนทัพ ของคุณต้อม ของพี่ toi ไม่ใช่ ?? คนคงไม่อยากจะเชื่อ

ถ้าบอกว่าของพี่ขุนทัพ ของคุณต้อม ของพี่ toi เหมือนของตามศาลา ของวัดทั่วๆ ไป แสดงว่าหลวงพ่อไม่ได้สร้างเอง
    ถ้าหลวงพ่อสร้างเอง เท่ากับคุณดูถูก ปรามาสความมุมานะตั้งใจของหลวงพ่ออย่างที่สุด
    ถ้าหลวงพ่อไม่ได้สร้างจริง คุณมีหลักฐาน  คุณจะได้อานิสงค์แห่งการให้ปัญญาอย่างแรงกล้า  และเปิดประวัติอีกกน้าเรื่องข้อเท็จจริงข้อนี้

---------------------------------------------------------------
คุณ tong005 จาก  http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8477.0 บอกว่า พระสังกัจจายน์นี้ เก๊ระบาดมากๆ ช่วงปี๓๕ จนถึง ๓๘ ตอนนั้น พระออกมาเยอะมาก หลายฝีมือ มีทั้งเเบบก้นเรียบ ก้นมีรูเป็นรูปยวงกล้วย เเละก้นมีหนังสือพิมพ์ ของจะไปลงที่ตลาดอตก. บ้าง ไปลงที่ตลาดไทยณรงค์บ้าง  ---

คุณต้อมบอกว่าจาก http://sitluangporguay.com/forum/index.php?topic=11033.0 บอกว่า   พระสังกัจจายน์นี้สร้างจากปูนซีเมนต์ธรรมดานี่แหละตามประสาของวัดบ้านนอกแต่ในปัจจุบันเป็นพระปูนที่หายากกว่าพระหล่อเนื้อโลหะฝีมือช่างชั้นครูในหลายสำนักและที่สำคัญก็คือเป็นพระที่หลวงพ่อกวยท่านสร้างเองเสกเอง เป็นของขลังของวิเศษที่ใครบูชาก็มีแต่สิ่งดี ลักษณะหล่อประกบหน้าหลังมีตะเข็บข้างมีทั้งก้นตันกับก้นกลวงคือเสียบหยวกกล้วยที่ก้นอาจจะเป็นเพราะต้องการประหยัดปูนหรือเอาไว้ถือเพื่อแกะออกจากพิมพ์ก็เป็นได้

ถ้าคุณ top13 บอกว่าเหมือนกับที่อื่นๆ ?? ถ้างั้นบล็อคคู่นี้ ต้องเเพร่หลายทั่วไป  ข้อเท็จริงยังไงเเน่ครับ ??

แต่ถ้ายืนยันพิมพ์นี้มีทั่วไป สององค์ข้างบนจะเเตกต่างจากของทุกท่านที่ลงโชว์ ซึ่งผมคิดว่าปลอมเเน่ .. คนปลอมจะพยายามทำๆ ไม แทนที่จะเดินเก็บตามศาลา ??

ศิษย์ทุกท่านเคยพบตามศาลาไหนกันบ้างครับ  พิมพ์นี้ขนาดนี้ ?? ช่วยให้ข้อมูลบ้างเเล้วกัน  ช่วยกันคนละข้อมูล  จะได้ข้อเท็จจริงส่วนหนึ่ง  ผมเองไม่เคยเห็นที่ศาลาไหนคนนึงล่ะครับ

ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 01:01:47 am »

เอามาลงให้ชมตั้งหลายองค์
แล้วองค์ไหนเป็นพระอยู่ที่ศาลาของวัดโพธิ์งามหรือวัดหอระฆังหล่ะครับ

ขอเล่าเรื่องเก่าๆสมัยก่อนซักหน่อยนะครับ...(ประสบการณ์จากตัวเอง)

มีอยู่ปีนึงตอนปี35 คือพวกผมชอบไปชุมนุมกัน แถวข้างธรรมศาตร์ ท่าพระจันทร์
ในวันเสาร์และอาทิตย์ เพื่อดูพระกันและแลกเปลี่ยนความรู้กัน
เจอกันคุยกันตั้งแต่ 6 โมงเช้ายันบ่าย 3
วันนึงมีพวกที่ออกพระสายชัยนาท อุ้มพระสังกัจจานย์ขนาดบูชาหน้าตัก 7 นิ้วมาออกให้
พวกผมก็ดูกันก็วิพากย์วิจารย์กัน ผมเลยขอดูบ้างโดยพลิกดูที่ฐาน
ฐานเป็นแบบฐานกลวง และมีกระดาษหนังสือพิมพ์ติดอยู่ที่ฐาน หนังสือพิมพ์บางส่วยยังฝังอยู่ในปูนที่ใต้ฐานด้วย
แต่มีสิ่งที่ผิดสังเกตุและผมถึงกับหัวเราะ คือหนังสือพิมพ์ที่ติดอยู่มีวัน เดือน ปีด้วย แต่ยังเป็นปี35 อยู่เลย

toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 07:41:13 am »

ผมไม่รู้ว่าใครเป็นผู้ชี้ตำหนิไว้  ดูแล้วงงอยู่เหมือนกัน ไม่รู้องค์ไหนเก๊องค์ไหนแท้  เห็นชี้เม็ดพระศกตรงก็มีกับเอียงไว้ก็มี ผมเลยทำให้ดูว่า แตกต่างกันอย่างนี้ใช่ไหมครับ 

fLowlER
Sr. Member

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 07:55:58 am »

ถ้าอย่างนั้น  ฐานเป็นกระดาษหนังสือพิมพ์ ก็จะเป็นพระที่ทำเลียนเเบบขึ้นมาทีหลังใช่มั้ยครับพี่ 

ป๋า toi ครับ...ผมก็อปมาอีกที ตามลิงค์ที่แปะไว้น่ะครับ  ^_^ ผิดถูกอย่างไรช่วยแก้ไขด้วยครับพี่

ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 11:59:58 pm »

ตกลงตัวอย่างพระ องค์ไหน เป็นพระที่อยู่ตามศาลาวัดหล่ะครับ
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 12:09:34 am »

ถ้าอย่างนั้น  ฐานเป็นกระดาษหนังสือพิมพ์ ก็จะเป็นพระที่ทำเลียนเเบบขึ้นมาทีหลังใช่มั้ยครับพี่ 

ป๋า toi ครับ...ผมก็อปมาอีกที ตามลิงค์ที่แปะไว้น่ะครับ  ^_^ ผิดถูกอย่างไรช่วยแก้ไขด้วยครับพี่

ใช่ครับ แต่ภายหลังก็ได้เอาหนังสือพิมพ์ออก คือทั้งมีและไม่มีหนังสือพิมพ์ครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์