เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: !! เนื้อดี พิมพ์นิยม กับนางซุ้มคู่องค์ใหม่ของผมครับ !!  (อ่าน 8645 ครั้ง)
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 09:23:15 am »

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
พงศ์ เทพรัตน์
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 02:24:21 pm »

พระสวยจบง่ายที่เนื้อครับ
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 07:35:38 pm »

เล่นยากหรือเล่นง่ายครับเนี่ย 
GOLF
Sr. Member

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 02:06:05 pm »

เล่นยากหรือเล่นง่ายครับเนี่ย 
อยู่ไกลกัน แต่ก็คิดคล้ายกัน เหมือนเดียวกันเลยคับ อ.ป๋าต้อย   
กูรู้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 09:49:54 pm »

จบที่เนื้อลักษณะแบบไหนครับ  และมีกี่เนื้อ เป็นเนื้ออะไรบ้าง    เล่นหาเป็นมาตรฐานหรือเฉพาะกลุ่ม  ขอบคุณครับพี่patompong   
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 08:02:54 am »

ส่วนตัวผมว่าพระเนื้อผงเกสรดูง่าย ผมจะจำเนื้อก่อนเพราะพิมพ์เดี๋ยวนี้ฝีมือ แต่ก็มีจุดสังเกตุที่เข่าซ้ายองค์พระ(ขวามือเรา) จะมีเนื้อเกินติดซุ้มทุกองค์ เปรียบเทียบองค์นี้ดูครับ แต่เดี๋ยวนี้ไม่รู้อยู่ที่ใครนิมนต์ให้พรรคพวกไปนานแล้วครับ พอดีไฟร์ภาพยังอยู่
จุดที่พี่บอก ป๊อดไปเจอมาก็มีครับ ถึงได้มาถามเพราะเห็นผิดสังเกตุ มีวางมากมายผิดปรกติ ไปในสนามเจอที่เดียวกัน แต่คนละเจ้าถึง 4 องค์

ถ้าดูแล้วเหมือนในกระทู้นี้ ทั้งของพี่ patompong หรือของผม ก็โอเคนี่ครับ มี 4 องค์ก็ไม่เกี่ยวกับเก๊ ถ้าพิมพ์ถูก เนื้อใช่ ขนาดเท่ากัน คม ชัด ลึก แท้แน่ครับ  หรือ ถ้า ผิดพิมพ์ ผิดเนื้อ ผิดขนาด อย่างใดอย่างหนึ่ง ก็เก๊แน่เหมือนกัน มีให้ดูให้ชมหลาย ๆ องค์  เล่นกันหลาย ๆ คน แบบนี้ไม่น่ายากเกินความสามารถครับผม 
ขอขอบพระคุณพี่ๆทั้งสองมากๆครับ     เด๋ว ป๊อด เปิดหนังสือ ดูเองก็ได้ครับ
เพราะที่พี่ๆอธิบาย ป๊อด ก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี ตรงไหนคือพิมพ์ที่ถูกต้อง พระปลอมเขาก็มีพิมพ์ทรงเหมือนกัน เพียงแต่จุดตำหนิจะไม่เหมือนกัน สิ่งที่ ป๊อดอยากรู้คือจุดนี้มากกว่าครับ และองค์จริงขนาดพิมพ์ทรงมันขนาดไหนกันล่ะ ถ้ารู้ ป๊อดจะมาถามพี่ๆทำไม เอาเป็นว่าป๊อด ไม่รบกวนพี่ๆแล้วครับ ขอบพระคุณอีกครั้ง
ส่งเมล์ให้แล้วครับ คุณป๊อด ขอให้โชคดีนะครับ
ขอบพระคุณครับ อาจารย์ขุนทัพ กระจ่างแล้ว ได้เรื่องอย่างไร ป๊อดจะส่งข่าวบอก

จบที่เนื้อลักษณะแบบไหนครับ  และมีกี่เนื้อ เป็นเนื้ออะไรบ้าง    เล่นหาเป็นมาตรฐานหรือเฉพาะกลุ่ม  ขอบคุณครับพี่patompong   

เห็นน้องป๊อดว่ากระจ่างแล้ว    ก็แบ่งความรู้คืนให้พี่ ๆ บ้างสิครับ เก็บความรู้หลาย ๆ อย่างไว้รู้คนเดียวเดี๋ยวจุกอก..กันพอดี หลาย ๆ กระทู้น้องป๊อดก็ได้ความรู้จากบรรดาพี่ ๆ ไปไม่ใช่น้อยเลย เดาว่าน้องป๊อดต้องมีข้อมูลดีดีมากมายแน่เลย รบกวนด้วยนะครับผม   

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
กูรู้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 02:43:16 pm »

ส่วนตัวผมว่าพระเนื้อผงเกสรดูง่าย ผมจะจำเนื้อก่อนเพราะพิมพ์เดี๋ยวนี้ฝีมือ แต่ก็มีจุดสังเกตุที่เข่าซ้ายองค์พระ(ขวามือเรา) จะมีเนื้อเกินติดซุ้มทุกองค์ เปรียบเทียบองค์นี้ดูครับ แต่เดี๋ยวนี้ไม่รู้อยู่ที่ใครนิมนต์ให้พรรคพวกไปนานแล้วครับ พอดีไฟร์ภาพยังอยู่
จุดที่พี่บอก ป๊อดไปเจอมาก็มีครับ ถึงได้มาถามเพราะเห็นผิดสังเกตุ มีวางมากมายผิดปรกติ ไปในสนามเจอที่เดียวกัน แต่คนละเจ้าถึง 4 องค์

ถ้าดูแล้วเหมือนในกระทู้นี้ ทั้งของพี่ patompong หรือของผม ก็โอเคนี่ครับ มี 4 องค์ก็ไม่เกี่ยวกับเก๊ ถ้าพิมพ์ถูก เนื้อใช่ ขนาดเท่ากัน คม ชัด ลึก แท้แน่ครับ  หรือ ถ้า ผิดพิมพ์ ผิดเนื้อ ผิดขนาด อย่างใดอย่างหนึ่ง ก็เก๊แน่เหมือนกัน มีให้ดูให้ชมหลาย ๆ องค์  เล่นกันหลาย ๆ คน แบบนี้ไม่น่ายากเกินความสามารถครับผม 
ขอขอบพระคุณพี่ๆทั้งสองมากๆครับ     เด๋ว ป๊อด เปิดหนังสือ ดูเองก็ได้ครับ
เพราะที่พี่ๆอธิบาย ป๊อด ก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี ตรงไหนคือพิมพ์ที่ถูกต้อง พระปลอมเขาก็มีพิมพ์ทรงเหมือนกัน เพียงแต่จุดตำหนิจะไม่เหมือนกัน สิ่งที่ ป๊อดอยากรู้คือจุดนี้มากกว่าครับ และองค์จริงขนาดพิมพ์ทรงมันขนาดไหนกันล่ะ ถ้ารู้ ป๊อดจะมาถามพี่ๆทำไม เอาเป็นว่าป๊อด ไม่รบกวนพี่ๆแล้วครับ ขอบพระคุณอีกครั้ง
ส่งเมล์ให้แล้วครับ คุณป๊อด ขอให้โชคดีนะครับ
ขอบพระคุณครับ อาจารย์ขุนทัพ กระจ่างแล้ว ได้เรื่องอย่างไร ป๊อดจะส่งข่าวบอก

เห็นน้องป๊อดว่ากระจ่างแล้ว    ก็แบ่งความรู้คืนให้พี่ ๆ บ้างสิครับ เก็บความรู้หลาย ๆ อย่างไว้รู้คนเดียวเดี๋ยวจุกอก..กันพอดี หลาย ๆ กระทู้น้องป๊อดก็ได้ความรู้จากบรรดาพี่ ๆ ไปไม่ใช่น้อยเลย เดาว่าน้องป๊อดต้องมีข้อมูลดีดีมากมายแน่เลย รบกวนด้วยนะครับผม   

ป๊อด มิบังอาจ มาเทียบชั้นกับพี่โอ๋ ชัยนาทครับ มิบังอาจ 
       ที่ป๊อด ถาม คือเรื่องของนางซุ้มเดี่ยวหรือตัดชิดนะครับ ไม่ได้ถามเรื่องซุ้มคู่ซักกะหน่อย  เพราะเคยเห็นในกระทู้ของ อ.ขุนทัพ เคยลงไว้   

ตามนี้ครับ   http://www.xn--12cl3eralmd0aw3y.com/forum/index.php?topic=98.0
กูรู้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 02:58:28 pm »

ป๊อด มิบังอาจ มาเทียบชั้นกับพี่โอ๋ ชัยนาทครับ มิบังอาจ 
ที่ป๊อด ถาม คือเรื่องของนางซุ้มเดี่ยวหรือตัดชิดนะครับ ไม่ได้ถามเรื่องซุ้มคู่ซักกะหน่อย ตามกระทู้ที่พี่patompongได้กล่าวไว้ อย่าเอามาเหมารวมกันระหว่าง นางซุ้มเดี่ยว กับ นางซุ้มคู่
เพราะเคยเห็นในกระทู้ของ อ.ขุนทัพ เคยลงไว้     ตามนี้ครับ   http://www.xn--12cl3eralmd0aw3y.com/forum/index.php?topic=98.0
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 03:15:31 pm »

ที่ป๊อด ถาม คือเรื่องของนางซุ้มเดี่ยวหรือตัดชิดนะครับ ไม่ได้ถามเรื่องซุ้มคู่ซักกะหน่อย ตามกระทู้ที่พี่patompongได้กล่าวไว้ อย่าเอามาเหมารวมกันระหว่าง นางซุ้มเดี่ยว กับ นางซุ้มคู่
เพราะเคยเห็นในกระทู้ของ อ.ขุนทัพ เคยลงไว้     ตามนี้ครับ   http://www.xn--12cl3eralmd0aw3y.com/forum/index.php?topic=98.0

ไม่มีเทียบชั้นอะไรดอกครับอย่าคิดมากสิครับ แค่น้องป๊อดรู้อะไรก็เอามาแบ่งกันรู้บ้างเท่านั้นเอง ดีกว่ามาเก็บเกี่ยวอย่างเดียวไม่ใช่หรือครับผม ถ้าทำให้เข้าใจผิดต้องขออภัยเป็นอย่างสูงนะครับ 

Hero Member

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 03:31:09 pm »

ขออธิบายคำว่าจบที่เนื้อครับ  ส่วนตัวผมจะชินตากับพระเครื่องเนื้อผงเกษร หรือผงแหวกม่านครับ  จึงใช้คำว่าจบที่เนื้อ หากเป็นพระที่ทำเลียนแบบตามประสบการณ์ของผม ถึงแม้พิมพ์เหมือนอย่างไร แต่เนื้อหายังห่างไกลครับ ดูอย่างแหวกม่านอกใหญ่ทำออกกันมาเยอะพิมพ์ทรงใกล้เคียงแต่เนื้อหาก็ยังไม่เหมือนครับ  ดังนั้น ถ้าไม่แม่นเรื่องพิมพ์ก็ต้องอาศัยดูเนื้อนี่ละครับจบง่ายดี  และส่วนตัวผมว่าพระทั้งสองพิมพ์ที่โชว์ในกระทู้นี้เป็นพระเนื้อหาเดียวกัน ต่างจากพิมพ์เป็นพระที่เล่นหาได้เป็นมาตรฐานครับ ไม่ใช่เฉพาะกลุ่ม  และขอแถมเนื้อชินตะกั่วให้ขบคิดกันอีกองค์ครับ
กูรู้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 10:23:01 pm »

ขออธิบายคำว่าจบที่เนื้อครับ  ส่วนตัวผมจะชินตากับพระเครื่องเนื้อผงเกษร หรือผงแหวกม่านครับ  จึงใช้คำว่าจบที่เนื้อ หากเป็นพระที่ทำเลียนแบบตามประสบการณ์ของผม ถึงแม้พิมพ์เหมือนอย่างไร แต่เนื้อหายังห่างไกลครับ ดูอย่างแหวกม่านอกใหญ่ทำออกกันมาเยอะพิมพ์ทรงใกล้เคียงแต่เนื้อหาก็ยังไม่เหมือนครับ  ดังนั้น ถ้าไม่แม่นเรื่องพิมพ์ก็ต้องอาศัยดูเนื้อนี่ละครับจบง่ายดี  และส่วนตัวผมว่าพระทั้งสองพิมพ์ที่โชว์ในกระทู้นี้เป็นพระเนื้อหาเดียวกัน ต่างจากพิมพ์เป็นพระที่เล่นหาได้เป็นมาตรฐานครับ ไม่ใช่เฉพาะกลุ่ม  และขอแถมเนื้อชินตะกั่วให้ขบคิดกันอีกองค์ครับ
ขอบคุณครับพี่ ที่ให้ข้อมูลเพิ่มเติม คนที่เข้ามาดู จะเป็นผู้ตัดสินเองเรื่อง "นางตัดชิด พิมพ์ฐานเกิน" ว่ามาตรฐานหรือไม่ ขอขอบคุณพี่patompong อีกครั้งคร้าบ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 12:04:38 am »

"นางตัดชิด พิมพ์ฐานเกิน"        

หนุ่ม บ้านแหลม
Full Member

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 03:01:29 pm »

"นางตัดชิด พิมพ์ฐานเกิน"   ตกลงเรียกตามนี้ ส่วนมาตรฐานหรือไม่ ไม่รู้เหมือนกันคร๊าฟ
saisai
Full Member

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 07:21:53 pm »

ขอบคุณครับพี่ ที่ให้ข้อมูลเพิ่มเติม คนที่เข้ามาดู จะเป็นผู้ตัดสินเองเรื่อง "นางตัดชิด พิมพ์ฐานเกิน" ว่ามาตรฐานหรือไม่ ขอขอบคุณพี่patompong อีกครั้งคร้าบ
เอ๊ะ อ่านแล้วชักงง ตกลงมันเป็นอย่างไรครับพี่ๆ ทั้งหลาย ตามที่ผมอ่านไปอ่านมา 2-3 รอบ ผมขอตั้งข้อสังเกตเบื้องต้นก่อน ว่า .....
1.พระผงพิมพ์นางพญา ของหลวงพ่อ จะมีเพียง 2 พิมพ์ (อันนี้ผมเข้าใจถูกหรือป่าวครับศิษย์พี่) คือ "พิมพ์ซุ้มคู่" กับ "พิมพ์ตัดชิด" (ใช่มั๊ยครับ?)
2. "พิมพ์ซุ้มคู่" จะมีฐานด้านล่างใต้ฐานบัว (ผมเข้าใจถูกต้องหรือป่าวครับ) คือพิมพ์ที่พี่โอ๋ลงโพสต์ในกระทู้นี้ตอนตั้งกระทู้
3. "พิมพ์ตัดชิด" จะต้องไม่มีฐานด้านล่างใต้ฐานบัว (ผมเข้าใจถูกต้องหรือป่าวครับ) คือพิมพ์ที่พี่ขุนทัพทำลูกศรชี้ให้น้องๆดู ขอบฐานด้านล่างใต้ฐานบัว
4. ถ้าพิมพ์ผิดจากข้อ 1-3 จะเป็นพระนางพญาที่ไม่ใช่ของหลวงพ่อ (อันนี้ผมอาจจะเข้าใจไม่ถูกต้องหรือป่าวครับ)
แล้วข้อสังเกตต่อไปคือ...........
5. พระพิมพ์นางพญาของหลวงพ่อกวยสร้างทั้งหมดกี่เนื้อครับผม (อันนี้ต้องรบกวนพี่ๆ ทั้งหลายช่วยกันระดมความคิดกันหน่อยนะครับ)

ป.ล. รบกวนศิษย์พี่ทั้งหลาย ช่วยกันหาข้อสรุปด้วยกัน เพื่อให้น้องๆ ได้เดินตามตำราเดียวกันเถิดนะครับ ขอขอบคุณในความกรุณาของศิษย์พี่ทุกๆท่าน มา ณ ที่นี้เลย ครับผม 
Hero Member

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 01:15:29 pm »

ความสบายใจและความมั่นใจ เป็นสิ่งที่ผู้เช่าหาต้องการ ดังนั้น เมื่อไม่มีความมั่นใจหรือไม่สบายใจ ก็ขอแนะนำให้เล่นหาเฉพาะพิมพ์ซุ้มคู่ที่เป็นมาตรฐานเล่นหากันมานานแล้วนะครับ เพราะพระบางพิมพ์เซียนบางคนรู้จัก บางคนไม่รู้จัก(ส่วนใหญ่เกิดไม่ทัน) คนที่มั่นใจคือคนที่มีที่มาดี ตรวจสอบได้ ยืนยันได้ ฉะนั้น บางพิมพ์ถ้าไม่รู้จักก็อย่าไปสวดกันว่าพระเก๊ เล่นยาก  จะได้ไม่ผิดใจกันนะครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์