เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: !! เนื้อดี พิมพ์นิยม กับนางซุ้มคู่องค์ใหม่ของผมครับ !!  (อ่าน 8649 ครั้ง)
พงศ์ เทพรัตน์
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 10:04:37 am »

เยอะจัง มีอะไรพอจะแลกได้มั่งครับ
กูรู้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 10:14:08 am »

พระหลวงพ่อ เลือกที่ คม ชัด ลึก ดังคนรุ่นเก่าเค้าให้นิยามมาจะปลอดภัยแก่ตัวเองมากครับ   
แต่บางท่านอาจจะชอบของแปลก แบบนี้ก็ห้ามกันไม่ได้เหมือนกัน แหะ ๆ 
ป๊อด อยากทราบถึงวิธีดูพระพิมพ์นี้หน่อย ช่วยชี้แนะด้วยครับพี่โอ๋ ชัยนาทq3

ดูตามรูปที่ถ่ายขยาดชัด ๆ ได้เลยครับ ถ้าเหมือนก็แท้ ไม่เหมือนก็เก๊ หรือ print รูปสี แยกเป็นส่วน ๆ เก็บติดตัวไว้ก็ได้ครับ เมื่อเจอจะได้หยิบออกมาเทียบได้เลย ลองตั้งใจศึกษาดูครับ 
ขอบพระคุณพี่โอ๋ ชัยนาทมาก ที่ให้ความรู้
แต่ยังแยกไม่ออกอยู่ดี เพราะไปพบในสนามมาหลายองค์ ดูไม่ออกว่ามีตำหนิพิมพ์ทรงแบบไหน ใช่ไม่ใช่
แต่ก็ยังดี ที่อุส่าห์แนะนำในการศึกษาเบื่องต้น
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 10:22:22 am »

ส่วนตัวผมว่าพระเนื้อผงเกสรดูง่าย ผมจะจำเนื้อก่อนเพราะพิมพ์เดี๋ยวนี้ฝีมือ แต่ก็มีจุดสังเกตุที่เข่าซ้ายองค์พระ(ขวามือเรา) จะมีเนื้อเกินติดซุ้มทุกองค์ เปรียบเทียบองค์นี้ดูครับ แต่เดี๋ยวนี้ไม่รู้อยู่ที่ใครนิมนต์ให้พรรคพวกไปนานแล้วครับ พอดีไฟร์ภาพยังอยู่
กูรู้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 10:28:01 am »

ส่วนตัวผมว่าพระเนื้อผงเกสรดูง่าย ผมจะจำเนื้อก่อนเพราะพิมพ์เดี๋ยวนี้ฝีมือ แต่ก็มีจุดสังเกตุที่เข่าซ้ายองค์พระ(ขวามือเรา) จะมีเนื้อเกินติดซุ้มทุกองค์ เปรียบเทียบองค์นี้ดูครับ แต่เดี๋ยวนี้ไม่รู้อยู่ที่ใครนิมนต์ให้พรรคพวกไปนานแล้วครับ พอดีไฟร์ภาพยังอยู่
จุดที่พี่บอก ป๊อดไปเจอมาก็มีครับ ถึงได้มาถามเพราะเห็นผิดสังเกตุ มีวางมากมายผิดปรกติ ไปในสนามเจอที่เดียวกัน แต่คนละเจ้าถึง 4 องค์
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 10:32:37 am »

แล้วเนื้อหาเป็นอย่างไรครับคุณป๊อด
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 11:03:40 am »

จุดที่พี่บอก ป๊อดไปเจอมาก็มีครับ ถึงได้มาถามเพราะเห็นผิดสังเกตุ มีวางมากมายผิดปรกติ ไปในสนามเจอที่เดียวกัน แต่คนละเจ้าถึง 4 องค์

ถ้าดูแล้วเหมือนในกระทู้นี้ ทั้งของพี่ patompong หรือของผม ก็โอเคนี่ครับ มี 4 องค์ก็ไม่เกี่ยวกับเก๊ ถ้าพิมพ์ถูก เนื้อใช่ ขนาดเท่ากัน คม ชัด ลึก แท้แน่ครับ  หรือ ถ้า ผิดพิมพ์ ผิดเนื้อ ผิดขนาด อย่างใดอย่างหนึ่ง ก็เก๊แน่เหมือนกัน มีให้ดูให้ชมหลาย ๆ องค์  เล่นกันหลาย ๆ คน แบบนี้ไม่น่ายากเกินความสามารถครับผม 

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
กูรู้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 06:51:11 pm »

ถ้าดูแล้วเหมือนในกระทู้นี้ ทั้งของพี่ patompong หรือของผม ก็โอเคนี่ครับ มี 4 องค์ก็ไม่เกี่ยวกับเก๊ ถ้าพิมพ์ถูก เนื้อใช่ ขนาดเท่ากัน คม ชัด ลึก แท้แน่ครับ  หรือ ถ้า ผิดพิมพ์ ผิดเนื้อ ผิดขนาด อย่างใดอย่างหนึ่ง ก็เก๊แน่เหมือนกัน มีให้ดูให้ชมหลาย ๆ องค์  เล่นกันหลาย ๆ คน แบบนี้ไม่น่ายากเกินความสามารถครับผม 
ขอขอบพระคุณพี่ๆทั้งสองมากๆครับ     เด๋ว ป๊อด เปิดหนังสือ ดูเองก็ได้ครับ
เพราะที่พี่ๆอธิบาย ป๊อด ก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี ตรงไหนคือพิมพ์ที่ถูกต้อง พระปลอมเขาก็มีพิมพ์ทรงเหมือนกัน เพียงแต่จุดตำหนิจะไม่เหมือนกัน สิ่งที่ ป๊อดอยากรู้คือจุดนี้มากกว่าครับ และองค์จริงขนาดพิมพ์ทรงมันขนาดไหนกันล่ะ ถ้ารู้ ป๊อดจะมาถามพี่ๆทำไม เอาเป็นว่าป๊อด ไม่รบกวนพี่ๆแล้วครับ ขอบพระคุณอีกครั้ง
chaly
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 12:08:29 pm »

ร่วมวง ด้วยคน นะครับ คุณโอ๋ ชัยนาท

เนื้อแหวกม่าน ครับ ตัดชิด เม็ดไข่ปลาเรียงสวยๆครับ
somkid
Sr. Member

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 01:05:38 pm »

สวยทั้งกรอบ งามทั้งพระเลยครับพี่ชาลี 
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 03:59:47 pm »

ร่วมวง ด้วยคน นะครับ คุณโอ๋ ชัยนาท

เนื้อแหวกม่าน ครับ ตัดชิด เม็ดไข่ปลาเรียงสวยๆครับ

อะไรจะเทียบผงที่หลวงพ่อกวยทำเอง ได้หล่ะครับผม ของชอบจริง ๆ เลย เนื้อสวยดูง่ายสุด ๆ ครับองค์นี้ 

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 10:29:06 pm »

ชัดเจน...ต้องอย่างนี้ครับ...นางซุ้มเดียว...ที่ดูง่ายๆ...
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 10:57:30 pm »

ชัดเจน...ต้องอย่างนี้ครับ...นางซุ้มเดียว...ที่ดูง่ายๆ...
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 11:00:59 pm »

.
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 08:38:27 am »

แล้วสององค์นี้หล่ะครับพี่ 

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 09:11:40 am »

สององค์บนนางซุ้มคู่ที่ผมใช้โฟโต้ช้อปตัดขอบออกมาเป็นซุ้มเดี่ยวเพื่อเทียบพิมพ์

สามองค์ล่างซุ้มเดี่ยว ที่มีฐานเหมือนกันครับ 

สังเกตุพระชานุซ้ายองค์พระ ซุ้มคู่จะมีเส้นติดซุ้ม ซุ้มเดี่ยวไม่ติด ส่วนเรื่องฐานยกให้พี่ขุนทัพครับผม 

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์