เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระพิมพ์พระพุทธเจ้าในวิหาร.....  (อ่าน 7542 ครั้ง)
Tanakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 08:36:43 pm »

พระพิมพ์นี้ก็เล่นหาได้สะดวกดีครับ..เพราะแม่พิมพ์ๆนี้ก็ชำรุดเสียหายแวครับ..แล้วผมก็นำไปถวายวัดแล้วครับ..จริงๆที่ผมเห็นพระถอดพิมพ์วัดอื่นๆก็เห็นพิมพ์นี้เป็นพิมพ์ชัดเจนที่หลวงพ่อถอด..แท้จริง..เมื่อก่อนนี้พอเห็นเป็นพระผงน้ำมันก็ย้ายวัดมาเป็นพระหลวงพ่อ..ว่าหลวงพ่อถอดพิมพ์วัดโน้นวัดนี้บ้าง..แต่ถอดเด่นชัดแท้แน่นอน..ถ้าพิมพ์ถอดนอกจากพิมพ์นี้..ต้องพิจารณากันให้มากกว่านี้..เพราะจริงๆแล้วหลวงพ่อก็ไม่อยากถอดแบบของใคร..ถ้าไม่สวย ไม่ชอบ..เป็นส่วนตัว(หลวงพ่อ).นี่เป็นการบอกเล่าจากศิษย์ใกล้ชิดที่สุด..สวัสดี
Tanakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 08:53:25 pm »

ขอต่อนิดหน่อย..ขอให้สังเกตุพลอย..ในองค์พระว่าเป็นสีอะไร(พุทธเจ้าในวิหาร)..ผมเห็นทำไมทีพระปรกโพธิ์ 9 ใบจำเป็นต้องเป็นพลอยสีส้มๆหรือครับ..ผมเห็นปรกโพธิ์เกือบไม่ต่ำกว่า 50 องค์มีพลอยหลากสี..บางครั้งแทบจะไม่มีพลอยก็มี..น่าเอาเรื่องนี้มาศึกษากันนะครับ(พลอย)ในกระป๋องพลอยหลวงพ่อ.ที่ผมได้มา.ผมก็เห็นพลอยมีหลายหลากสี..เมื่อก่อนมีคนมาช่วยรื้อหิ้งพระผม..มันก็เห็นว่าพลอยมีหลายสี..ทุกวันนี้ผมยังแบ่งให้พลอยไปบูชากันหลายคน..ไม่ขอเอ่ยนามเขานะครับ..สวัสดี
xam
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 07:51:46 am »

ขอความรู้หน่อยครับ พระพิมพ์นี้สร้างประมาณพ.ศ.ใด สร้างครั้งเดียวหรือสร้างต่อมาเรื่อยๆ
      พระพิมพ์นี้เด่นทางด้านใดเป็นพิเศษ มีคาถาบูชา  หรือวิธีบูชาอย่างไรครับ ท่านใดพอทราบประวัติความเป็นมา...กรุณาเล่าให้ฟังด้วยครับอยากทราบครับขอบคุณครับ
Tanakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 12:53:44 pm »

เรื่องนี้..ต้องยกหน้าที่ให้..ขุนทัพ..ดีกว่า..เพราะเป็นศิษย์รุ่นพื่ผม..และ..เล่นพระหลวงพ่อมาก่อนผมครับ..สวัสดี
xam
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 07:00:11 pm »

.                 รอคุณขุนทัพอยู่นะครับ.     อยากทราบจริงๆเรื่องราวของพระพิมพ์นี้
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 03:48:12 pm »

ขอขอบคุณทุกท่านครับ
http://www.youtube.com/watch_popup?v=bJiNYT5SET4&vq=large

xam
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 07:00:44 pm »

ขอบคุณครับ    พอดีกำลังจะขอบูชาจากคนรุ้จักกัน  ไม่ทราบว่าควรจะบูชาราคาประมาณเท่าใดจึงจะเหมาะสมพระสภาพค่อนข้างดี
                    คุณขุนทัพข่วยประมาณให้หน่อย    ขอบคุณอีกครั้ง
Tanakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 08:35:36 pm »

ราคากลางๆ..30000..บาท..แต่ไม่มีที่เลือก..50000..ก็ต้องสู้ครับ..ถ้าคุณเช่าได้ถูกต่ำกว่าราคา..30000..ถือว่าหลวงพ่อเมตตาคุณที่สุด..หายากครับ..พูดคำเดียว..มีน้อยกว่าปรกโพธ์เก้าใบหลายเท่า..ผมแป๊ะ..ได้ซื้อขายพระพิมพ์นี้..ไม่ถึง. 5 องค์  ในระยะเวลา 15 ปีครับ..ขอให้โชคดีครับ..สวัสดี
manning
Full Member

...นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ...

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 01:20:34 pm »

ราคากลางๆ..30000..บาท..แต่ไม่มีที่เลือก..50000..ก็ต้องสู้ครับ..ถ้าคุณเช่าได้ถูกต่ำกว่าราคา..30000..ถือว่าหลวงพ่อเมตตาคุณที่สุด..หายากครับ..พูดคำเดียว..มีน้อยกว่าปรกโพธ์เก้าใบหลายเท่า..ผมแป๊ะ..ได้ซื้อขายพระพิมพ์นี้..ไม่ถึง. 5 องค์  ในระยะเวลา 15 ปีครับ..ขอให้โชคดีครับ..สวัสดี
  ราคาแบบนี้มีจริงผมสู้นะครับ60000ก็สู้ครับ
xam
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 01:52:17 pm »

ขอขอบคุณ  คุณTanakorn มากครับที่ให้ข้อมูล พระเป็นของคนที่รู้จักกันมานาน ไม่อยากให้เขาเสียความรู้สึกที่ดีต่อกัน
                           ถ้าเขารู้ที่หลังว่าพระมีราคาแต่เราเอามาถูกๆ ค่อยๆคุยกันไปคงได้มาสักวัน
Ya samsen
Sr. Member

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 08:57:47 am »

สวย ขอบคุณพี่ที่นำมาให้ชม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์