เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อกวย เหรียญวัดเดิมบาง พ.ศ.2515  (อ่าน 3475 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 08:27:59 am »

เหรียญออกวัดเดิมบางนางบวชปี พ.ศ.2515
          เนื้อโลหะทองแดงมีทั้งรมดำและไม่รมดำ  ทำประมาณไม่เกิน 20,000 เหรียญ สายตรงว่า สร้างเหรียญจริงๆปี พ.ศ.2514 หลวงพ่อท่านได้เมตตาปลุกเสกจนถึงปี พ.ศ.2515 แล้วจึงนำไปออกให้บูชาที่วัดเดิมบาง
          เหรียญนี้มีการตีโค้ดไว้ด้วย  พวกเราว่าเหรียญนี้แท้ไหมครับ? โค้ดที่ตีนี้เป็นโค้ดของวัดไหน  โค้ดนี้พอจะเชื่อถือได้หรือเปล่าครับ? ท่านใดมีข้อมูลอะไรดีดีเกี่ยวกับเหรียญรุ่นนี้เอามาบอกเล่าสู่กันฟังบางนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2011, 08:43:28 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
rom
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 09:13:54 am »

เท่าที่ทราบมาเป็นเหรียญที่ผ่านมือ อ.เฒ่า สุพรรณเมื่อสมัยก่อนครับ..เคยเห็นเหรียญหลังยันต์ หลังหนุมาณตอกโค๊ตแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ..ขออภัยถ้าข้อมูลไม่ถูกต้อง รอความเห็นท่านอื่นด้วยครับ..
toi
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 09:39:25 am »

เท่าที่ทราบมาเป็นเหรียญที่ผ่านมือ อ.เฒ่า สุพรรณเมื่อสมัยก่อนครับ..เคยเห็นเหรียญหลังยันต์ หลังหนุมาณตอกโค๊ตแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ..ขออภัยถ้าข้อมูลไม่ถูกต้อง รอความเห็นท่านอื่นด้วยครับ..
          แสดงว่า อ.เฒ่า สุพรรณ กล้ารับผิดชอบพระเครื่องหลวงพ่อกวยที่ท่านออกให้คนอื่นบูชานะครับ ขอบคุณมากครับผม
          อยากให้ลงภาพหลวงพ่อกวยที่เป็นโลโก้ของ คุณrom จังเลยครับ เพราะอยากเอาไปขยายใหญ่ไว้บูชาครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 10:15:53 am »

พระเหรียญปั๊มโค้ดอุ กับพระผง - ภาพปั๊มตรามด  ที่แกออกให้บูชาสมัยเฟื่องฟู รับประกัน + รับคืนครับ

แต่ถ้าเช่าหาปัจจุบันที่บ้านหรือที่หน้าร้าน (เว็ป http://www.towsuphanjr.com/product.php?lang=th&headername=%CA%D4%B9%A4%E9%D2&headername= )  จะไม่มีปั๊ม ไม่มีตราใดๆ ไม่รับคืนครับ ^_^

ผมล่ะอิจฉาคนสมัยก่อนจริงๆ ... หาของได้ถูก  ได้ง่าย + ได้ของเเท้

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
rom
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 11:47:10 am »

โก้ จีนสาตร์ (2537)
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 12:29:33 pm »

โค้ต อ.เฒ่าแน่นอน มีท่านคนเดียวที่กล้าตีโค้ดรับประกัน 

"พระของข้ากันตายโหง แต่เมื่อถึงคราวตายก็ต้องตาย"
นี้คือคำพูดของหลวงพ่อกวยที่มีต่อพระเครื่องของท่าน
                  โก้  จีนสาตร์
toi
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 08:52:45 pm »

พระเหรียญปั๊มโค้ดอุ กับพระผง - ภาพปั๊มตรามด  ที่แกออกให้บูชาสมัยเฟื่องฟู รับประกัน + รับคืนครับ

แต่ถ้าเช่าหาปัจจุบันที่บ้านหรือที่หน้าร้าน (เว็ป http://www.towsuphanjr.com/product.php?lang=th&headername=%CA%D4%B9%A4%E9%D2&headername= )  จะไม่มีปั๊ม ไม่มีตราใดๆ ไม่รับคืนครับ ^_^

ผมล่ะอิจฉาคนสมัยก่อนจริงๆ ... หาของได้ถูก  ได้ง่าย + ได้ของเเท้

สมัยก่อน ก่อนปี 2530 ผมเจอเหรียญหลังยันต์ หลังหนุมาน บ่อยกว่าเหรียญเขาใหญ่ครับ  แต่ไม่เคยเจอเหรียญเดิมบางเลยครับ  ขอบคุณครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 08:58:32 pm »

ขอบคุณ คุณ rom มากๆนะครับผม

โค้ต อ.เฒ่าแน่นอน มีท่านคนเดียวที่กล้าตีโค้ดรับประกัน 
          นับว่าท่านแน่นอนนะครับ ขอบคุณครับผม 
rom
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 05:39:59 am »

ขอบคุณ คุณ rom มากๆนะครับผม         
          นับว่าท่านแน่นอนนะครับ ขอบคุณครับผม 
ไม่เป็นไรครับ รูปนี้ผมก็ไปเอามาจากเวปพลังจิตอีกทีครับ ต้องขอบคุณเจ้าของเดิมอีกทีครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 06:26:06 pm »

ขอบคุณคุณrom และเจ้าของเดิมด้วยครับ 
Ya samsen
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 01:11:18 pm »

Thank for data
ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 03:24:36 pm »

สมัยก่อน ก่อนปี 2530 ผมเจอเหรียญหลังยันต์ หลังหนุมาน บ่อยกว่าเหรียญเขาใหญ่ครับ  แต่ไม่เคยเจอเหรียญเดิมบางเลยครับ  ขอบคุณครับ

ช่วงนี้เหรียญเดิมบางกับเหรียญพุ่มข้าวบิณฑ์ผมเดินเก็บแผงแบกะดิน(คือไม่ชอบให้วางหลวงพ่อไว้ต่ำๆ)ตามงานประกวดเหรียญละ 50 บาทตามโต๊ะเหรียญละ100-200ภายหลังราคาเริ่มแพงมีของฝีมือฉกาจออกมาก็หยุดเก็บพอมีเกือบร้อยเหรียญ แต่ไม่เคยเช่าที่มีโค๊ดๆน่าจะตีหลังปี30ปลายๆ ส่วนเหรียญเขาใหญ่จะเจอในท้องที่เดิมบางและอยุธยามากปี30ปลายๆผมไปบูชาจากเจ้าอาวาสวัดเขาใหญ่ได้มา2ชุดเหรียญแยกอีกนับสิบพระปิดตาและสมเด็จอีกหลายร้อยองค์ เพลินไปติดขี้โม้อย่าถือสาผม ว่าแตรูปขอบคุณคนย้อมสีจีวรให้หลวงพ่อทำได้สวยงามมากผมจะเอาไปอัดไว้บูชาชอบครับ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
toi
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 06:27:12 pm »

ครับผม ขอบคุณทั้งสองท่านครับผม 
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 08:42:57 am »

เหรียญเดิมบางแกะหน้าได้เหมือนหลวงพ่อกวยมาก ๆ นะครับ ชอบจริง ๆ เลยป๋า 

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
toi
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 05:41:46 pm »

เหรียญเดิมบางแกะหน้าได้เหมือนหลวงพ่อกวยมาก ๆ นะครับ ชอบจริง ๆ เลยป๋า 
          ขอบคุณครับ 
หน้า: [1]
  พิมพ์