เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามพี่ ต้อย ที่เคารพครับ  (อ่าน 1527 ครั้ง)
mart48
Newbie
*

« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 12:35:13 am »

เซียนพระสายหลวงพ่อกวยรุ่นเก่าๆหายไปไหนหมดอะครับ แล้วทำมัยตามงานประกวดมีแต่เซียนรุ่นใหม่ๆอะครับ มันดูไม่ค่อยหน้าเชื่อถือเท่าไหร่อะครับ เอาความคิดของตัวเองเป็นเครื่องตัดสินผมว่ามันไม่ถูกต้องบางที่พระแท้บอกเก๊ ยึดพระในมือตัวเองเป็นมาตรฐานสากล พระคนอื่นตีเก๊หมดทั้งๆบางทีเป็นพระแท้ คนพวกนี้พยายามสร้างกระแสของพระตัวเอง   พี่ต้อยครับ แล้วปรกโพเก้า มีพิมพ์หน้าเซียนด้วยรึเปล่าครับ ผมเห็นลงในหนังสืออะครับ หนังสือนักสะสมพระเครื่องหลวงพ่อกวย พิมพ์ครั้งที่ 2 อะครับ
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 07:30:15 am »

เซียนพระสายหลวงพ่อกวยรุ่นเก่าๆหายไปไหนหมดอะครับ แล้วทำมัยตามงานประกวดมีแต่เซียนรุ่นใหม่ๆอะครับ มันดูไม่ค่อยหน้าเชื่อถือเท่าไหร่อะครับ เอาความคิดของตัวเองเป็นเครื่องตัดสินผมว่ามันไม่ถูกต้องบางที่พระแท้บอกเก๊ ยึดพระในมือตัวเองเป็นมาตรฐานสากล พระคนอื่นตีเก๊หมดทั้งๆบางทีเป็นพระแท้ คนพวกนี้พยายามสร้างกระแสของพระตัวเอง   พี่ต้อยครับ แล้วปรกโพเก้า มีพิมพ์หน้าเซียนด้วยรึเปล่าครับ ผมเห็นลงในหนังสืออะครับ หนังสือนักสะสมพระเครื่องหลวงพ่อกวย พิมพ์ครั้งที่ 2 อะครับ
         นักนิยมพระเครื่องของหลวงพ่อกวยรุ่นเก่าๆ ส่วนมากไม่ค่อยเ่ก่งเรื่องคอมพิวเตอร์ การสื่อสารถูกจำกัด เลือกถ่ายทอดวิชาความรู้ให้เฉพาะคนที่ตัวเองรัก คนรุ่นเก่าๆเหล่านี้มีความรู้เรื่องพระหลวงพ่อกวยมากกว่าเซียนหน้าใหม่เยอะครับ ที่หายๆกันไปเนื่องจากโดนเซียนรุ่นใหม่ๆ หาว่าทำพระหลวงพ่อกวยเก๊บ้าง ขายพระหลวงพ่อกวยเก๊บ้าง ตากลับดูพระหลวงพ่อกวยไม่ได้แล้วบ้างแหละ ผมเคยคุยกับเซียนรุ่นใหม่หลายคน ที่เขาพูดถึงเซียนรุ่นเก่าๆในทางไม่ดีเพื่อให้ผมเสื่อมศรัทธาคนรุ่นเก่า ผมได้แต่นึกอยู่ในใจว่าคนมีการศึกษาสูงซะเปล่าแต่น้ำใจไม่ดีเลย พวกเขาทำทุกอย่างเพื่อทำให้คนรุ่นเก่าๆหมดความน่าเชื่อถือ คนรุ่นเก่าเถียงสู้เซียนรุ่นใหม่ไม่ได้ เพราะคนที่สะสมพระหลวงพ่อกวยรุ่นใหม่ เสพสื่อจากเซียนรุ่นใหม่ ไม่ไ้ด้ข้อมูลจากคนรุ่นเก่าว่า พระของหลวงพ่อกวยที่จริงๆแล้วเป็นอย่างไร พิมพ์ไหนจริง แบบไหนเก๊ คนรุ่นเก่าน่ะเขารู้ รู้ชนิดว่าถ้าพูดฟันธงลงไปเมื่อไหร่ พวกเซียนสายตรงรุ่นใหม่ๆหลายคนต้องย้ายบ้านหนีแหละครับ  เพราะกลัวว่าลูกค้าที่เคยซื้อพระไปเขาจะเอามาคืน
          อย่างมีดหมอยุคแรกๆของหลวงพ่อกวยแบบนี้เนี่ย เซียนรุ่นใหม่บางคนรู้ว่าเป็นมีดของหลวงพ่อกวยจริง แต่ยังไม่ให้ข้อมูลใครๆ เพราะเจ้าตัวยังหาไม่ได้ ขืนให้ข้อมูลไปก่อน เจ้าตัวอาจไม่ได้มีดชุดนี้ไปตลอดชีวิตก็ได้ครับ เขาจึงยังมองหาแบบฟลุ้กๆอยู่ ต่อเมื่อเขามีอยู่ในมือเมื่อไหร่ วันนั้นแหละเขาจะบอกว่า นี่นะมีดแบบนี้เป็นมีดหมอของหลวงพ่อกวยเน้อ คลิคลิ แต่เวลาที่ผมบอกว่า มีดแบบนี้เป็นมีดของหลวงพ่อกวยนะ ไม่มีใครเชื่อ แต่ผมขอบอกไว้เลยว่า ใครพบเจอมีดแบบนี้ ให้เก็บไว้เลยเป็นมีดของหลวงพ่อกวยชัวร์ครับ  และเมื่อถึงวันที่สายตรงรุ่นใหม่เขาออกมาประกาศว่า มีดแบบนี้เป็นมีดของหลวงพ่อกวยเน้อ วันนั้นท่านก็มีมีดรุ่นเก่าที่ซื้อไว้ในราคาขนมแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2013, 07:16:24 am โดย toi » บันทึกการเข้า
เอกลำพัน
Sr. Member

ตายเพราะกตัญญูดีกว่าอยู่แต่เนรคุณ

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 01:59:13 am »

เซียนพระสายหลวงพ่อกวยรุ่นเก่าๆหายไปไหนหมดอะครับ แล้วทำมัยตามงานประกวดมีแต่เซียนรุ่นใหม่ๆอะครับ มันดูไม่ค่อยหน้าเชื่อถือเท่าไหร่อะครับ เอาความคิดของตัวเองเป็นเครื่องตัดสินผมว่ามันไม่ถูกต้องบางที่พระแท้บอกเก๊ ยึดพระในมือตัวเองเป็นมาตรฐานสากล พระคนอื่นตีเก๊หมดทั้งๆบางทีเป็นพระแท้ คนพวกนี้พยายามสร้างกระแสของพระตัวเอง   พี่ต้อยครับ แล้วปรกโพเก้า มีพิมพ์หน้าเซียนด้วยรึเปล่าครับ ผมเห็นลงในหนังสืออะครับ หนังสือนักสะสมพระเครื่องหลวงพ่อกวย พิมพ์ครั้งที่ 2 อะครับ
          นักนิยมพระเครื่องของหลวงพ่อกวยรุ่นเก่าๆ ส่วนมากไม่ค่อยเ่ก่งเรื่องคอมพิวเตอร์ การสื่อสารถูกจำกัด เลือกถ่ายทอดวิชาความรู้ให้เฉพาะคนที่ตัวเองรัก คนรุ่นเก่าๆเหล่านี้มีความรู้เรื่องพระหลวงพ่อกวยมากกว่าเซียนหน้าใหม่เยอะครับ ที่หายๆกันไปเนื่องจากโดนเซียนรุ่นใหม่ๆ หาว่าทำพระหลวงพ่อกวยเก๊บ้าง ขายพระหลวงพ่อกวยเก๊บ้าง ตากลับดูพระหลวงพ่อกวยไม่ได้แล้วบ้างแหละ ผมเคยคุยกับเซียนรุ่นใหม่หลายคน ที่เขาพูดถึงเซียนรุ่นเก่าๆในทางไม่ดีเพื่อให้ผมเสื่อมศรัทธาคนรุ่นเก่า ผมได้แต่นึกอยู่ในใจว่าคนมีการศึกษาสูงซะเปล่าแต่น้ำใจไม่ดีเลย พวกเขาทำทุกอย่างเพื่อทำให้คนรุ่นเก่าๆหมดความน่าเชื่อถือ คนรุ่นเก่าเถียงสู้เซียนรุ่นใหม่ไม่ได้ เพราะคนที่สะสมพระหลวงพ่อกวยรุ่นใหม่ เสพสื่อจารเซียนรุ่นใหม่ ไม่ไ้ด้ข้อมูลจากคนรุ่นเก่าว่า พระของหลวงพ่อกวยที่จริงๆแล้วเป็นอย่างไร พิมพ์ไหนจริง แบบไหนเก๊ คนรุ่นเก่าน่ะเขารู้ รู้ชนิดว่าถ้าพูดฟันธงลงไปเมื่อไหร่ พวกเซียนสายตรงรุ่นใหม่ๆหลายคนต้องย้ายบ้านหนีแหละครับ  เพราะกลัวว่าลูกค้าที่เคยซื้อพระไปเขาจะเอามาคืน

เยี่ยมครับป๋า

เมื่อมั่งมีแล้วก้ออย่าลืมวัดและโรงเรียนท่าน หมั่นกลับไปอุปถัมภ์จุนเจือแก่เด็กๆและที่วัดกันบ้าง
joker
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 03:21:47 pm »

เชียนรุ่น เก่าๆ เล่นเว็บเจ็บตัวครับ
หายไปทีละคน สองคน 
บางคนโดนถล่มซะยับเยินเลยครับ
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 07:50:13 am »

เชียนรุ่น เก่าๆ เล่นเว็บเจ็บตัวครับ
หายไปทีละคน สองคน 
บางคนโดนถล่มซะยับเยินเลยครับ

เซียนรุ่นเก่าที่เล่นเว็บพอเป็นบ้าง โดนเซียนรุ่นใหม่บางคนที่เก่งแต่ปาก เล่นงานซะอานเลย ต้องยอมแพ้เพราะเถียงสู้ไม่ได้ โดนข้อหาว่าเคยขายพระเก๊เข้าไปนะซิ ผมถามว่ามีใครไม่เคยขายพระเก๊บ้าง บางคนบอกว่าเห็นคนขายพระเก๊แล้วอยากว่าอยากด่า ผมบอกว่ามาที่เชียงใหม่ซิ ผมจะพาไปด่าคนขายพระเก๊ มีเป็นร้อยคนเลย แต่ให้ระวังสหบาจาเอาเองนะครับ
          คุณโจ๊กก็เคยเจอ เคยคุยกับเซียนรุ่นเก่ามาหลายคนแล้วนี่ครับ เห็นเค้าท้อใจกับเซียนรุ่นใหม่มั้ยล่ะครับ พระของหลวงพ่อกวยแท้ๆ ก็บอกว่าไม่ใช่พระของหลวงพ่อกวยบ้างล่ะ พระเก๊ก็บอกว่าเป็นพระแท้ของหลวงพ่อกวยบ้างละ ที่หลวงพ่อกวยถอดพิมพ์ออกมาบ้างก็มี เอาพระของวัดอื่นมาโปรโมทยัดวัดว่าเป็นของหลวงพ่อกวยก็มี เพราะอะไรรู้มั้ยครับ ก็เพราะมีพระประเภทนี้อยู่ในมือพร้อมขายเยอะแล้วนะซิครับ นั่นน่ะเขาขายพระเก๊มั๊ยครับ คลิคลิ

หน้า: [1]
  พิมพ์