เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระผงน้ำมันถอดพิมพ์  (อ่าน 4427 ครั้ง)
คางเครา
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 08:49:09 pm »

มีของหลวงพ่อเยอะส่งมาที่กาฬสินธ์บ้างก็ได้นะครับเอ็ต

ไกลจัง..อยากได้ต้องกลับมาชัยนาทบ่อยๆซิพี่..อิอิ
คางเครา
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 08:51:59 pm »

เข้ามาศึกษาครับ ศิษย์พี่ ๆ   

เต็มที่เลยครับ พี่ๆท่านมาแนะนำพวกเราก็ได้ศึกษากัน ผมยังอีกไกลที่จะเป็นศิษย์พี่ ขอเป็นศิษย์ปลายแถวก็พอครับ
ใจมันรัก
Administrator
Full Member

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 10:32:12 pm »

ถอดพิมพ์ถ้ำเสือ เนื้อมันส์จริงๆ ถ้าเข้ากล้อง คงส่องไม่ยอมวาง รายละเอียดใน้นื้อหาเยอะมากๆครับ

อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธะนาเมอิ อิเมนาพุทธะ ตังโสอิ อิโสตัง พุทธะ ปิติอิ
คางเครา
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 01:51:38 am »

ถอดพิมพ์ถ้ำเสือ เนื้อมันส์จริงๆ ถ้าเข้ากล้อง คงส่องไม่ยอมวาง รายละเอียดใน้นื้อหาเยอะมากๆครับ

ด้วยความสัจจริงเห็นเนื้อพระครั้งแรก ก็เข้าข้างตัวเองครับว่าพระองค์นี้ของหลวงพ่อ
เพื่อนยกกล่องพระพ่อของเขามาให้ดู เขาเองก็ไม่ทราบพระที่ไหนสร้าง  ผมยังแอบอยากได้
แต่ไม่กล้าออกปากขอ สุดท้ายเขายกให้จริงๆ ตัวผมไม่เคยเห็นพิมพ์ถ้ำเสือเนื้อนี้มาก่อนจริงๆ
พอส่องเนื้อแล้วค่อนข้างเชื่อว่าของหลวงพ่อเราแน่นอน และพี่ๆหลายท่านยืนยันว่าท่านสร้างไว้ก็ดีใจครับ
toon
Full Member

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 06:32:34 pm »

ขอลงแจมซักองค์ครับ เป็นพิมพ์ถ้ำเสือเนื้อผงน้ำมันครับ พี่ ๆ คิดว่าไงบ้างครับ องค์นี้ผมเคยลงเมื่อ3-4 ปี ที่แล้วแต่เงียบครับ
คางเครา
Full Member

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 01:45:28 am »

ลองเทียบพิมพ์เทียบเนื้อดูครับ
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 01:46:49 am »

ขอลงแจมซักองค์ครับ เป็นพิมพ์ถ้ำเสือเนื้อผงน้ำมันครับ พี่ ๆ คิดว่าไงบ้างครับ องค์นี้ผมเคยลงเมื่อ3-4 ปี ที่แล้วแต่เงียบครับ
เนื้อได้...แต่พิมพ์น่าจะคนละพิมพ์กันสังเกตุตรงช่วงเอว...
ใจมันรัก
Full Member

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 02:58:00 am »

ผมว่าที่ฐานก็แตกต่าง ของคุณคางเครา และ ของคุณ erawan มีเส้นเกินที่ฐาน แต่คุณ toon อย่าพึ่งตกใจ อาจจะมีพิมพ์ใหญ่ พิมพ์เล็กก็ได้ ผมว่าถ้ามีโอกาศ นำ 3 องค์นี้มาพบกัน แล้วช่วยกันดู ช่วยกันวิเคาระห์ ว่าเนื้อหา มวลสารที่ใช้ผสม และ แยกแยะว่า ไกล์เคียงกับพิมพ์ไหนยุคไหน จุดสังเกตุ จุดตาย ตรงไหนบ้าง ดูจากในภาพแล้วเนื้อพระของคุณ erawan ไกล้เคียงกับ พิมพ์ลีลาถ้ำหีบเนื้อผงน้ำมันนะครับ พระที่อยู่กับคุณทั้ง 3 คนพิมพ์นี้อาจจะเป็นอีก 1 พิมพ์ที่หาข้อยุติจบ ครับ   
         ติดต่อกันผ่านกระทู้นี้ก็ได้ครับ อาจจะเจอกันที่วัดก็ได้ครับ ผมยินดีเลี้ยงอาหาร 1 มื้อเลย แต่ค่ายานพาหนะ ออกกันเองนะครับ

อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธะนาเมอิ อิเมนาพุทธะ ตังโสอิ อิโสตัง พุทธะ ปิติอิ
toon
Full Member

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 02:22:00 pm »

ครับ จากพิมพ์พระของผม เป็นคนละพิมพ์กับพระของพี่ทั้ง 2 ท่านแน่นอนครับ แต่เป็นไปได้ไหมครับว่า หลวงพ่อท่านทำพระแบบถอดพิมพ์ไว้เป็นจำนวนมาก ท่านอาจจะไม่ได้ถอดไว้

แต่แบบพิมพ์ใหญ่แบบของพี่ทั้ง 2 ท่าน แต่เมื่อท่านถอดแบบพิมพ์ใหญ่ไว้ ท่านอาจจะถอดแบบพิมพ์เล็กไว้ด้วย (ไม่ได้ต้องการยัดให้เป็นพระหลวงพ่อนะครับ) แต่เพื่อต้องการทราบ

ไว้เป็นความรู้และเป็นแนวทางในการศึกษาพระของหลวงพ่อต่อไปครับ ขอบคุณครับ จะลองถ่ายรูปให้ชัดกว่านี้แล้วลงให้พี่ ๆได้ช่วยกันออกความเห็นครับ 
คางเครา
Full Member

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 11:20:10 pm »

ช่วยกันครับ หลวงพ่อถอดพิมพ์พระไว้มากพอสมควร
แต่คงไม่เกินความสามัคคีครับ มีพระเนื้อเหมือนกันเอามช่วยกันดู
ถ้าพิมพ์เหมือนกัน เนื้อเหมือนกัน เราเอาไปเทียบกับเนื้อพระพิมพ์มาตรฐาน
ก็พอเป็นแนวทางว่าใช่หรือไม่ มีหลายองค์ก็จะหาข้อยุติได้ง่ายขึ้น
ถ้ำเสือพิมพ์ใหญ่องค์ของผมก็ เริ่มสะดุดตาที่เนื้อพระและทำให้สะดุดใจว่าอาจใช่
พอมาพบกับองค์ของพี่คเชนทร์ก็พออนุโลมว่าของหลวงพ่อได้มากขึ้น
ส่วนองค์ของคุณตูน ถ้าท่านใดมีก็เอามาลงเทียบกันจะได้หาข้อยุติได้
พิมพ์ใหญ่มีได้พิมพ์เล็กก็น่าจะมีได้เช่นกันครับ มาช่วยกันครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์