เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ..กระทู้แรก ก็ขอโชว์ พระรูปหล่อเนื้อเงิน ครูบาอิน วัดฟ้าหลั่ง ที่หายากมากๆ ..  (อ่าน 2320 ครั้ง)
chainont
Full Member

« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 10:28:16 pm »

..กระทู้แรก ของเวปหลวงพ่อกวยดอทคอม..ขอลงโชว์พระรูปหล่อ ครูบาอิน วัดฟ้าหลั่ง เชียงใหม่ รุ่นห่มคลุม เป็นพระรูปหล่อ รุ่นแรก รุ่นเดียว ที่ทำเป็นพระรูปหล่อแบบห่มคลุม และเป็นเอกลักษณ์ของพระเกจิสายเหนือครับ..

..รูปหล่อองค์นี้เป็นพระรูปหล่อ เนื้อเงินแท้ๆ และจำนวนสร้างน้อยๆ ประมาณ 2-3 ร้อยองค์เท่านั้น ซึ่งหายากมากๆ ออกประมาณ ปี 41 ครับ..(ไม่แน่ใจ)..เป็นพระรูปหล่อ รุ่นนิยม ที่ลูกศิษย์หวงกันมากๆ เพราะจำนวนสร้างที่น้อยจริงๆ ผมได้มาประมาณ 3 ปีที่แล้ว ตามหามานานมาก เกือบสิบปี ถึงจะมีหลุดออกมาบ้าง หายากจริงๆ ตอนนี้ก็เอาไปเลี่ยมแบบกันน้ำเก็บไว้บูชา และบางวัน ก็เอาออกมานิมนต์ตัวติดบ้างครับ แต่ก็กลัวหล่นหาย แล้วไม่รู้จะไปหาที่ไหนได้อีกครับ..

..เชิญสมาชิก ทุกๆ ท่านเข้ามาชมกันนะครับ..
chainont
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 10:32:25 pm »

..องค์ที่สอง พระรูปหล่อห่มคลุม เนื้อทองแดงผสมรมดำ ขอย้ำว่า ทองแดงผสมรมดำนะครับ เพราะหลายๆ คนเอาไปขายตามเวปต่างๆ บอกว่าเป็นเนื้อนวโลหะ โดยได้สอบถามจากสายตรง และสายวัด ต่างก็บอกว่า มีแต่เนื้อทองแดงรมดำอุดกริ่ง ไม่มีสร้างเนื้อนวโลหะ และเหตุที่เค้าขายกันเป็นเนื้อนวโลหะ ก็เพราะเห็นว่าเนื้อออกระแสดำๆ ก็เลยมั่วนิ่มกันครับ..
GOLF
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 09:27:17 pm »

เข้ามาสึกษา ขอบคุณเรื่องข้อมูลคับ
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 01:38:43 am »

ขอบคุณมากครับที่นำมาให้ได้ชมได้ศึกษา...
นับถือท่านมากครับ...เคยกราบท่านที่วัดฟ้าหลั่ง...
ท่านใจดีมาก...ได้กราบที่เท้าท่านและให้ท่านลงกระหม่อมให้...แค่นี้ก็สุขใจแล้วครับ...
chainont
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 04:45:32 pm »

..ขอบคุณครับ..

..ผมก็นับถือท่านมากๆ เหมือนกับหลายๆ ท่านนะครับ แต่ไม่มีโอกาสไปกราบองค์ท่านสักครั้งเดียว เพราะระยะทางที่ไกล และไม่มีเวลาส่างเลย ก็ได้แต่ตามเก็บสะสมพระเครื่องของท่านมากกว่าครับ..
chainont
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 04:52:47 pm »

..ขอบคุณครับ..

..ผมก็นับถือท่านมากๆ เหมือนกับหลายๆ ท่านนะครับ แต่ไม่มีโอกาสไปกราบองค์ท่านสักครั้งเดียว เพราะระยะทางที่ไกล และไม่มีเวลาว่างเลย ก็ได้แต่ตามเก็บสะสมพระเครื่องของท่านมากกว่าครับ..

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 05:10:11 pm »

งามแต๊ ๆ นะครับ 

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
กูรู้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 08:34:34 pm »

พระอริยะสงฆ์ ที่น่ากราบ และกราบได้อย่างสนิทใจอีกองค์ รูปหล่อของพี่chainont สวยมากครับ
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 06:45:37 pm »

เคยได้ยินว่า หลวงพ่อกวยพูดถึงท่านอยู่ใช่ไหมครับ เยี่ยมยอดครับ 
admin
Administrator
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 07:13:53 pm »

พี่เอ มาแล้วลงของดีให้ดูเลย เยี่ยมครับ

ชีวิตนี้ได้ดีเพราะหลวงพ่อ
A-Kruwara
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 08:53:54 pm »

ยอดเยี่ยมมากๆครับ ผม

อิทธิฤทธิ์แพ้บุญญฤทธิ์ บุญญฤทธิ์แพ้กฏแห่งกรรม ...กรรมจึงเป็นผู้กำหนดชะตาชีวิตของสัตว์โลก ดังพุทธภาษิตที่ว่า "สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม"
หน้า: [1]
  พิมพ์